Ai thích ăn vặt thì em bảo đảm sẽ mê hàng bánh canh này. Nó hơi bị khiêm tốn, không có bàn ghế, ai đến ăn sẽ được phát cho cái ghế nhựa ngồi bưng tô, ăn sì sụp. Vậy mà chiều nào ghé qua cũng đông nghẹt, khách ăn một lần là ghiền.

Cái gánh này nằm trong chợ Trần Hữu Trang, chỗ góc ngã tư Huỳnh Văn Bánh giao với Lê Văn Sỹ đó ạ, chạy vào khoảng 100 mét, nhìn bên tay phải là thấy. Nổi bật nhất là cái nồi to đùng. Hàng chỉ bán tầm bắt đầu từ 2 giờ chiều.

Nằm trước tiệm thuốc tây

Nồi bánh canh bột gạo to đùng, thơm ngào ngạt luôn, em nói ko ngoa

Đây là bánh canh bột gạo giò heo cua. Tức là chọn ăn giò heo, loại giò có lớp da dày, nhai sần sật, beo béo với khúc thịt xen kẽ gân trong, nhai mềm ngọt chứ không phải giò nạc thịt sạm. Hoặc ăn bánh canh với thịt heo nạc xắt mỏng và thịt càng cua. Sợi bánh canh bột gạo ở đây em có mon men hỏi, thì được biết là chị đó tự làm tại nhà. Sợi không dài, bột bên ngoài mềm nhậy, bên trong dai dai, bánh canh để hẳn trong nồi mà không bị rã. Nhờ bánh canh bột gạo, mà nước dùng có độ sền sệt lạ mắt lạ miệng.

Tô bánh canh với đầy đủ hành ngò, nước dùng có độ sệt nhẹ và sợi bánh canh lạ miệng em chưa thấy chỗ nào giống vầy

Nhìn bình dân vậy chứ phần thịt thà trong tô bánh canh thì chất lượng không thua kém ai. Thịt cua là thịt càng cua, còn nguyên miếng chứ không phải loại “cua xé” rời rạc. Ăn vào nhai được sớ thịt ngọt ngào, một tô có hẳn bốn năm miếng cua bự vậy đó. Chưa kể, là thịt giò, thịt nạc, cục huyết to, hai miếng chả xắt dày cộm. Một tô có giá từ 17 – 22 ngàn(có giò hay không giò)

Em nghe đồn là quán này lâu lắm rồi, toàn khách quen vì ăn 1 lần ăn hoài luôn. Mẹ nào một chiều mát trời xách xe chạy ra đây thử , ngồi ghế đẩu, cầm tô, ăn sì sụp một bát để cảm nhận cái vị ngon lạ mà bình dân của hàng bánh canh bột gạo này để bõ công em viết thớt nhé ạ :Embarrassment:

Thịt cua nguyên miếng, huyết, giò…tất cả đều ngon ngọt.

Sợi bánh canh ngắn, dai dai bên trong, mềm mềm bên ngoài. Chả siêu dày!!

* Hình em chụp điện thoại hơi mờ mịt tí, chứ bên ngoài nhìn hấp dẫn lắm. Lần sau em đầu tư máy ảnh đẹp cho cả nhà :D