Theo em được biết thì Bún cá cam vốn là món ăn đặc sản của vùng biển Đà Nẵng. Cá cam lúc trước em cứ nghĩ là thân nó chắc phải…có màu cam. Nhưng không các mẹ ạ, nó trông hao hao như cá thu vậy, đây là cá biển, da láng. Bạn thân của em vốn là người quê Đà Nẵng, vào đây một thời gian rồi mà tay nghề bếp núc của nó kém cỏi quá, nên khó tự tay nấu được các món quê nhà để ăn cho đã thèm. Tình cờ, nó biết được trên Điện Biên Phủ, sát bên công viên Lê Văn Tám có một quán chuyên bán các món Đà Nẵng, có món bún cá cam này nữa, nên em với nó ra đây ăn. Đây là lần đầu em mới được nhìn tận mắt khứa cá cam nó thế nào đấy ạ.

tô bún cá cam có nước dùng màu điều làm em liên tưởng đến món canh chua cá nấu ngót. Quán này dễ thương, có 3 cỡ tô là tô bé cưng (tức tô nhỏ), tô bé bự (tức tô lớn) và tô thập cẩm.

khứa cá cam trông như cá thu, cá basa nhưng ăn vào thịt nó mềm hơn cá thu, săn chắc ngọt ngào hơn cá basa]

Bạn em bảo cá cam ngoài Đà Nẵng họ nấu canh chua, canh ngót, canh măng. thịt con cá cam này săn săn như cá thu, thịt rất ngọt và không tí mỡ nào. Mình toàn nạc là nạc thôi chỉ có xương ở giữa. Chỗ này nấu được bạn em khen là y như ở quê nó. Em thì ăn lần đầu không biết quê nó nấu như nào chứ nấu như vầy thì em thấy ăn rất đã them. Tô bún cá cam dọn ra còn có bí đỏ, có cà chua, vị nước lèo ngọt thanh, không hề tanh ạ. Nếu bạn em ăn để tìm vị quê nhà thì đối với em, món này cực kì lạ miệng luôn. Cho vào thật nhiều rau (ở quán này người ta toàn dùng rau mầm cọng nhỏ, nhìn vệ sinh lắm), Em gọi tô nhỏ vậy mà ăn no căng.

rau xanh non ngon mắt ngon miệng

nước dừa tắc ạ, em uống cho giải khát vì lỡ cho ớt xay vào cay quá. Bạn em nó cứ bảo ăn bún cá cam phải cay thật cay mới đúng điệu, mới ngon. Quán này được cái chu đáo, free trà đá, khăn lạnh, các loại thức uống đều ngon miệng và trình bày dễ thương

bonus cho các mẹ ảnh trọn vẹn mặt mũi con cá cam. Em sưu tầm được trên internet vì em đi ăn về tò mò quá muốn biết nó có phần cơ thể nào màu cam không mà sao người ta đặt tên nó như vậy. Té ra nó giống con cá thu nhỉ