Em thích các món cuốn có rau sống, như bánh xèo á. Khi biết được có món bánh xèo tôm nhảy nghe cũng vui tai nên em đã đi ăn thử. Thì ra bánh xèo tôm nhảy là bánh xèo kiểu miền Trung. Nếu bánh xèo miền Nam mình tráng bánh to thật to rồi gấp đôi lại, thì bánh miền Trung nhỏ hơn, bằng diện tích một cái chảo không dính cỡ trung ấy.

bánh xèo tôm nhảy từ miền Trung

Thực ra lúc đầu em rẽ vào quán này vì tò mò: tôm nhảy là con tôm nó thế nào. Khi “mục sở thị” thì hóa ra nó hao hao con tôm đất, nhỏ nhỏ và ngọt thịt, vỏ mỏng. Thời buổi bây giờ đọc báo thấy tôm sú, tôm to, toàn nuôi bằng thuốc thì chắc các loại tôm đồng dân dã như vầy hóa ra lại quý.

zoom vào con tôm nhảy

Một phần bánh xèo tôm nhảy ở quán này vừa một đĩa nhựa tròn nhé, kêu tới đâu làm tới đó nên nóng hổ. Vỏ bánh mỏng, chiên vàng tươi, không cháy xém chút nào, trên mặt xếp tầm 4 5 con tôm mập hồng hồng đỏ đỏ và 1 nhúm giá hẹ tươi. Do chiên nhanh nên giá hẹ không bị rục, cắn vào cả miếng bánh vừa giòn phần vỏ vừa giòn phần rau. Phê lắm ^^. Em thích cái kiểu vừa làm vừa ăn này, chứ đa số quán bánh xèo khác người ta làm 1 mẻ luôn rồi ai ăn thì lấy ra phục vụ. Như vậy ỉu hết mà còn không nóng nữa. Mỗi người phải ăn ít nhất 2 cái mới đã. Mà cũng vì nhỏ thế này nên ăn không có bị ngán, cũng không nhiều mỡ như bánh xèo miền Nam.

bánh vỏ mỏng, ăn giòn rộm và nóng hổi khi vừa dọn ra làm bụng mà đang đói thì chỉ có réo ồn ột.

Dọn ăn kèm với bánh xèo ngoài rổ rau sống thì có một chén mắm lạ lạ. Em khều hỏi bạn phục vụ thì bạn nói đây là tương mắm, chỉ ăn bánh xèo miền Trung mới có. Có vẻ như nó là mắm ruốc thịt băm, nhưng có một váng dầu dày bên trên, trộn với sả.Lần đầu ăn nên em hơi bỡ ngỡ, không biết trộn chung với nước mắm chấm hay sao nên quệt luôn vào cái cuốn bánh xèo với rau của mình. Vị vừa ăn, thơm mùi sả, lạ miệng lắm.

chén tương mắm mà em vẫn đang tò mò nó là mắm gì.

À còn nữa, trong phần rau sống của bánh xèo tôm nhảy này có cả xoài xanh bào sợi nữa cả nhà ạ. Em chả bao giờ nghĩ ăn bánh xèo lại kẹp với xoài chua, nghe quái quái sao ấy, nhưng em cũng thử và các chị em ơi, ngon vật. Tự nhiên đang ăn đồ hơi dầu mỡ lại có miếng xoài chua kẹp rau, nó cân bằng vị vô cùng.

cuốn bánh xèo mà ngon với mình thì chỉ cuốn bằng rau thôi, sợi vàng vàng kia là xoài chua đó các bạn.

Quán này nằm đầu đừờng Ung Văn Khiêm, Bình Thạnh nhe. Quán rất lớn, thoáng, trần cao, không có cảm giác ngột ngạt oi nóng dù bán món ăn lúc nào cũng hừng hực lửa. Quán bán từ 10g sáng – 10g tối, một phần bánh xèo gồm rau là 17 ngàn, thêm bánh tráng này kia thì 2 ngàn nữa.

bonus ảnh cái quán nhìn tổng thể, với món ăn dầu mỡ kiểu này thì ngồi vầy thoáng thật, không bị “ngộp” trong mùi dầu.