Ngày rằm, mùng 1, ngoài việc mua lễ lên chùa thắp hương, mình cũng ăn chay. Quả thật thấy tâm hồn thanh thản hơn! Nếu có thời gian các bạn nên nấu những món chay đơn giản tại nhà còn nếu không có thể ra quán. Dưới đây là danh sách các quán chay ngon ở HN mà mình sưu tập trên báo để chia sẻ với mọi người.

CƠM CHAY AN PHÚC - QUÁN NẤU CỖ CHAY NGON

số 11 ngõ 131 Thái Hà, Đống Đa là địa chỉ mình thường xuyên tới mỗi khi muốn ăn chay.

Một lần tình cờ được cô bạn thân đưa đến quán chay An Phúc. Vốn là đứa khoái xôi thịt, mình cứ nghĩ ăn chay toàn rau củ thì chán lắm nhưng đến quán An Phúc mới biết món chay không chỉ đa dạng, hấp dẫn mà còn rất tốt cho sức khỏe. Từ đó, cứ mỗi lần muốn ăn chay mình lại đến đây.

Quán An Phúc chỉ cách đầu ngõ 131 Thái Hà khoảng 30m, ngõ rộng nên taxi có thể đỗ tận cửa, tiện đi lại nhưng rất yên tĩnh, thoáng mát. Chỉ vài bước chân đi vào, mình cảm thấy như thoát khỏi cuộc sống phố thị ồn ã, bụi bặm. Từ không gian đến cách trang trí trong quán đều rất giản dị: tầng 1 là bàn ghế tre màu nâu trầm mộc mạc, tầng 2 được sắp xếp theo phong cách ngồi bệt, đem lại cảm giác thoải mái, dễ chịu.

Quán có thực đơn phong phú với 100 món ăn được chế biến từ các loại rau, củ, quả tươi ngon. Từ vịt quay, thịt viên sốt cà chua, chả cá, nem cuốn, canh nấm, cơm gạo lứt... món nào cũng có hương vị đặc biệt mà ít khi ta bắt gặp ở nơi khác. Mình rất thích những hôm trời mát hay mưa lạnh, ngồi trong quán ăn lẩu nấm. Nước lẩu được ninh từ củ đậu, cà rốt, mướp hương... nhúng với các loại nấm tươi: nấm kim châm, nấm đùi gà, nấm hải sản, nấm sò có vị ngọt tự nhiên khiến mình ăn no mà vẫn cảm thấy nhẹ bụng, thư thái.

Nhiều lần đến quán, mình vẫn ấn tượng nhất với cỗ chay An Phúc. Một mâm cỗ chay có tới 10-14 món gồm gà hấp, tôm chiên, nem rán, giò, chả, bò xào, cá sốt ngũ liễu, nộm măng, canh chuối đậu… được bày biện đẹp mắt, thay đổi phù hợp với từng mùa. Anh chủ quán cho biết nhiều khách hàng tin tưởng, mỗi khi nhà có giỗ chạp hay ngày rằm, mùng 1 đều đặt cỗ chay tại quán để cúng gia tiên.

Những ngày rằm, mùng 1 quán rất đông khách nên mình hay đi ăn sớm hơn ngày thường. Mình để ý thấy khách đến đây ở rất nhiều lứa tuổi khác nhau, từ những bạn trẻ cho đến dân văn phòng và các bác lớn tuổi. Nhưng dù là ở lứa tuổi nào, khi vào quán, tất cả dường như rũ bỏ sự vồn vã thường ngày, để khoan thai, thong thả thưởng thức những món chay thanh tịnh.

Bất kỳ lúc nào muốn ăn chay bạn có thể dẫn bạn bè và người thân tới quán. Quán mở cửa từ 9 giờ sáng tới 21 giờ tối, vì thế bạn có thể lựa chọn thời gian thích hợp để đi nhé!

Quán Cơm Chay An Phúc

Số 11 ngõ 131 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội (Đi từ chùa Phúc Khánh ra quán An Phúc gần 1km)