Chào mọi người,

Cách đây 10 năm lúc đó em học cấp 3, gia đình phát hiện cổ to hơn bình thường,ba mẹ em dẫn em đi trung tâm Hoà Hảo khám và bệnh viện Đà Lạt (vì nhà em ở đà lạt, ở vùng cao nguyên nên chắc thiếu iot từ nhỏ đây mà, huuu) thì bác sĩ chẩn đoán là bướu giáp đơn thuần . Em uống thuốc gần 3 năm trời ở Hoà Hảo mà mỗi lần tái khám cũng không hết, bướu hình như có nhỏ đi 1 xíu.Lúc đó em chừng 15, 16 tuổi thôi. Thấy uống thuốc trong thời gian dài không hết, có 1 bác sĩ gần nhà khuyên ngừng thuốc và ăn uống đầy đủ iot, hải sản là được. Nên em ngưng uống tới giờ và không khám lại vì thấy sức khoẻ không có gì bất thường hết.

Rồi em tốt nghiệp đại học, làm việc và sinh sống tại TPHCM.

Nay em sắp lập gia đình và định có baby, em có đi khám lại ở Bệnh Viện Ung Bướu TPHCM, sau khi xét nghiệm máu và siêu âm màu, bác sĩ chuẩn đoán là viêm giáp Hashimoto. Em hỏi bác sĩ là có cần phải mổ không vì cổ em nhìn vào thấy cũng hơi to. Bác sĩ bảo rằng em bị viêm giáp, viêm chứ không phải bướu nên không mổ, bảo em kiêng ăn hải sản và xôi nếp nữa chứ, rồi cho toa thuốc về uống. Nói chung là bác sĩ khám qua loa lắm.

Sau đó em quyết định đến bệnh viện chợ rẫy khám xem thế nào vì trên tạp chí, báo đài nói ở BV chợ rẫy chữa bướu cổ tốt,với công nghệ và kỹ thuật mổ cao, nhiều chuyên gia đầu ngành. Em bèn xin nghỉ việc 1 hôm thứ 6 để xếp hàng đợi khám.

Thế nhưng càng thất vọng hơn, người khám ở khoa nội tiết nhiều khủng khiếp, bệnh nhân chen lấn nhau . Trước khi tiến hành xét nghiệm máu và siêu âm, em có nói bác sĩ là trước đây có khám sk ở cơ quan, thì phòng khám có phát hiện là viêm giáp Hashimoto (em không dám nói đó là kết quả chuẩn đoán của bệnh viện ung bướu).Sau khi nhận kết quả siêu âm trắng đen và xét nghiệm, em hỏi bác sĩ em bị sao không thì bác sĩ bảo "ờ thì bị viêm giáp" với gương mặt lạnh tanh, và nói không cần uống thuốc, đi về đi. Em có hỏi cổ em nhìn vào thấy to, em phải làm sao, bác sĩ bảo "kệ, không sao cả", em hỏi "10 năm trước con bị bướu giáp đơn thuần bây giờ con bị viêm giáp vậy khác nhau chỗ nào, điều trị ra sao, có hết không, vì con sắp lập gia đình, con sợ sẽ ảnh hưởng tới em bé......" Nói bấy nhiêu thôi mà em bị bác sĩ nhăn nhó, bảo sao hỏi nhiều thế, đã bảo là cứ về đi, không sao và bảo em không kiêng gì.

Em thấy mâu thuẩn quá mọi người ơi. Mỗi nơi mỗi kiểu không biết đâu mà lần. Cổ em nhìn vào thấy to, lâu lâu thấy nghẹn nghẹn làm sao đó. Các thành viên diễn đàn có ai từng bị bệnh hay có người thân bị bệnh giống em mà chữa khỏi hay mách giúp phòng khám bác sĩ nào tận tình, chữa hết bệnh giúp em, em đội ơn rất nhiều.

Em đọc trên báo thấy viêm giáp Hashimoto cũng là bệnh nguy hiểm vì có thể dẫn đến suy giáp. Bản thân em giờ không biết em bị loại bướu giáp nào, đơn thuần hay Hashimoto nữa.Bác sĩ khám qua loa lấy lệ và không quan tâm gì tới bệnh nhân hết.

Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.