Hi các mẹ,

Xin chia sẻ với các mẹ 1 bác sĩ mà em mới biết, bác sĩ này làm em ấn tượng nhất vì ông có vẻ rất chu đáo, ân cần và không có gì là vòi tiền cả.

Trước đây, có lần em nghe sếp của em nói là thằng bé nhà sếp ho hen kinh khủng, về sau gặp được 1 bác sĩ ở viện Nhi rất tốt, chỉ nhỏ mắt, mũi, tai mà khỏi hẳn luôn. Lúc đó em cũng chỉ nghe vậy chứ không hỏi nhiều vì chưa cần gì cả.

Bắt đầu từ cách đây gần 1 tháng thì bé nhà em (25 tháng) sổ mũi và thỉnh thoảng ho vài tiếng có vẻ nhẹ. Em cho uống mật ong với chanh, rửa mũi trước khi ngủ bằng nước muối sinh lý. Sau thì cho uống Atussin. Uống hết 2 lọ Atussin mà không đỡ, tình hình lại có vẻ nặng lên và ho nhiều hơn. Đi khám, mặc dù đã biết trước đơn thuốc nhưng vẫn phải cho đi khám cho yên tâm, kết quả là về uống kháng sinh + long đờm + kháng viêm + thuốc bổ. Sau khi uống kháng sinh Azithromycin (loại này khá nặng) 4 ngày mà vẫn không thấy đỡ, ho cực nhiều luôn.

Xin nghỉ làm >> sếp hỏi >> sếp bảo là không sốt mà lại cho uống kháng sinh à? (sếp em là dược sĩ). Mặc dù em biết là nếu không sốt thì có nghĩa là không bị nhiễm khuẩn nặng nhưng mà thấy chẳng còn cách nào nên đành cho uống kháng sinh. Sếp bảo là nếu trẻ em ho mà không sốt, cho uống kháng sinh càng ho nặng thêm, thằng bé nhà sếp trước đây cũng thế, giã không biết bao nhiêu kháng sinh loại nặng mà không ăn thua. >>> Em hỏi kinh nghiệm, sếp nói đến bác sĩ Trần Thái Sơn và bảo là bác sĩ bảo là trẻ bị sổ mũi, nước mũi chảy xuống họng gây ho dữ dội >> muốn hết ho thì phải làm sao cho hết nước mũi. Tai mũi họng thông nhau, nước mũi chảy nhiều gây ho, làm ảnh hưởng đến tai, gây viêm tai giữa cấp >> quanh quẩn mãi không khỏi. Vì vậy đơn thuốc của bác sĩ có thêm thuốc nhỏ mũi, nhỏ tai. Em hỏi số điện thoại, may quá sếp còn giữ (sếp em hiện nay không ở Việt Nam).

Về nhà, em gọi, không hy vọng bác sĩ nghe máy vì nghĩ chắc bác sĩ vậy phải VIP lắm, ai dè bắt máy luôn, em hỏi bác sĩ có khám ở nhà không, bác sĩ bảo có và hướng dẫn thời gian địa điểm rất nhiệt tình. Sau đó lại nói thêm là nếu gấp thì cho đến viện bác sĩ khám luôn buổi sáng hôm sau cho (em gọi buổi tối). Em định để chiều đi làm về cho bé đến khám tư nhưng đêm bé ho kinh khủng quá, sáng sớm bà nội giục đi ngay, thế là lóc cóc đèo nhau đến viện Nhi. Mua phiếu khám xong, chẳng biết nên làm thế nào, thôi đành gọi liều cho bác sĩ vậy. Hihi. Bác ấy bảo cầm phiếu khám, xin bảo vệ qua cổng vào trong viện, đến khoa Tai mũi họng bác ấy khám cho. Đến nơi, gặp mặt, nhìn biển hiệu mới biết bác ấy là Phó khoa TMH, Thạc sĩ, bác sĩ (yên tâm hẳn, hihi). Bác khám kĩ càng, soi tai, soi mũi, họng rồi lấy ráy tai cho bé (mục đích của việc lấy ráy tai sau em mới nghĩ ra là để thuốc có thể thấm sâu vào trong) sau đó nói nguyên nhân bệnh (bé nhà em để lâu quá nên chớm xuống phổi) rồi hướng dẫn kĩ cách chăm sóc, lau mồ hôi..... Đơn thuốc kê giống y chang đơn mà sếp em bảo, chỉ khác là bé nhà em có thêm kháng viêm loại nặng.

Sếp em bảo chỉ cho nhỏ mũi nhỏ tai và uống long đờm (ambroxol) chứ không dùng kháng sinh mặc dù trong đơn có. Tuy nhiên em hơi sợ vì bé nhà em bác sĩ bảo đã viêm xuống phổi, thế nên e cho bé uống thêm kháng sinh nữa, còn loại kháng viêm nặng kia thì em không cho uống.

Sau 5 ngày bé đã đỡ, em cho đến nhà khám lại, bác sĩ bảo dùng nốt thuốc đã cho. Hết.

Điều em ngạc nhiên nhất là hôm khám ở viện Nhi, em mua phiếu khám 90k ở viện (người ta phân cho mình vào 1 phòng khám nào đó), xong là vào chỗ bác sĩ khám, em cũng chẳng gửi tiền bồi dưỡng gì cả, bác sĩ kê đơn xong là giục về và dặn nếu có gì cần hỏi thì gọi điện thoại. Quá nhanh gọn. Bác sĩ cũng chẳng biết em là ai, vậy sao nhiệt tình thế nhỉ? Hihi. Hôm đến nhà khám lại thì mất 100k tiền khám.

Em vui quá trời luôn, cơ bản vì chinh chiến bệnh viện nhiều lần mà chưa lần nào thấy bác sĩ tận tình thế.

Mẹ nào có muốn cho bé đi khám ở bác sĩ này thì nhắn cho em, em cho số điện thoại và địa chỉ phòng khám (viết ra đây có sợ MOD khóa bài của em không? 1 vài lần vẫn thấy các mẹ nói không được viết nếu không bị quy là quảng cáo, phải không vậy?)