hình ảnh

Vợ chồng mình kết hôn tháng 12/2020 đến nay hơn 1 năm vẫn chưa có tín hiệu bầu bi gì. Dịch dã đói kém, tính để kệ chờ trời cho, nhưng mà ông bà hai bên giục quá. Thế là dịch giãn quyết định tìm hiểu để cắp nhau đi khám :D

Trước tiên là hỏi hội bạn thân. Thì mình biết được là phải khám tổng quát cả 2 vợ chồng và chuẩn bị ngân sách khoảng 10 triệu. Và khám thì nên đi các viện phụ sản khám, còn quyết định thụ tinh nhân tạo rồi thì nên làm ở Bưu Điện vì vừa rẻ vừa khả năng đậu cao.

Sau 1 hồi google thì mình chốt đi khám ở BV Phụ Sản Hà Nội (vì gần nhất rồi :D). Đặt lịch khám qua website. Vì mới dịch xong nên BV cũng không phải là quá đông. Nhưng dù sao thì cũng nên đến sớm để không phải chờ lâu và chờ qua trưa.

Mình đi khám vào ngày 2 của chu kì kinh (tụi bạn thân bảo ngày này xét nghiệm nội tiết tố là chuẩn nhất). Nhưng nữ thì phải làm nhiều xét nghiệm hơn nam và thường phải đi 2 ngày mới xong nha. Vì ngày 2 cck để xét nghiệm nội tiết tố, sau đó sạch kinh thì chụp Xquang cổ tử cung & buồng trứng.

Các chi phí khám, xét nghiệm mình phải làm:

D1: ngày 2 cck

Khám ban đầu: 250,000

Siêu âm đầu dò cổ tử cung: 220,000

Xét nghiệm nội tiết tố bằng cách lấy máu, thời gian trả kết quả sau 1 tiếng: 2,200,000

D2: sau khi sạch kinh 3 ngày

Khám ban đầu: 250,000

Test vi rút ngay tắc vòi trứng trước khi chụp Xquang: 160,000

Mua thuốc chống viêm nhiễm trước khi chụp Xquang: 516,000 (thấy bs kê mỗi người 1 loại thuốc khác nhau, nhưng chẳng giải thích cho mình vì sao, vội nên cũng ko hỏi rõ)

Chụp X-quang cổ tử cung và buồng trứng (bơm thuốc xem có ngấm đều ko) 900,000

Bước này bác sĩ cho uống thuốc giảm đau trước khi chụp, nhưng mình vẫn bị đau nha.

Tổng: 4,496,000

Các chi phí khám, xét nghiệm của chồng:

Khám 250,000

Siêu âm tinh hoàn 170,000

Xét nghiệm nội tiết: 1,120,000

Tinh dịch đồ: 330,000 (BS sẽ cho vào 1 phòng hoặc ra nhà nghỉ 30p-1 tiếng quay lại với tinh dịch nha) :D. Bước này anh chồng mình cứ hậm hực mãi vì phòng có độc cái giường thì ga trông bẩn ko dám ngồi, phòng dán mỗi bức tranh cô gái "bình thường". Nghe chồng kể mà cứ buồn cười. Sau này hóng chuyện, có ông đến bước này ngượng quá bỏ về này. Ko nên nha, mất tiền phải làm cho xong chứ.

Kết quả: Tất cả các chỉ số, xét nghiệm khác của 2 vợ chồng mình bình thường, chỉ có tinh trùng hơi yếu (thể hiện ở chỉ số tinh dịch "hình dạng bình thường" 2%) BS kê thuốc uống hỗ trợ cho chồng mình hết khoảng 1,800,000

Tổng cộng cả 2 vợ chồng hết hơn 8 triệu

Lúc khám bọn mình có gặp 1 bạn nam, bạn ấy đi thẳng quầy xin xét nghiệm tinh dịch đồ và đóng tiền làm luôn chứ ko khám xét những thứ khác. Không biết là có kinh nghiệm đi khám rồi hay được ai mách? Ngẫm thấy như thế tiết kiệm ối tiền. Vì mình kinh nguyệt đều và tỷ lệ khó có con do tình trùng yếu chiếm phần lớn các ca. Nên mình thấy nếu các cặp khác vợ kinh nguyệt đều thì cứ XN tinh dịch đồ cho chồng trước, ko có biến gì mới làm tiếp các XN kia nha!

Chúc những ai quan tâm bài viết này sớm bầu bí đẻ đái.

Cho mình 1 like, biết đâu sau đấy mình lại chia sẻ tiếp kinh nghiệm mang thai :D