Đọc xong tin cho ngừng học trực tuyến ở Hải Phòng làm em cũng ước sao cho trường con em cũng dừng học trực tuyến luôn thể các mẹ ạ.

Sáng nay em vẫn còn đang điên đầu, mệt mỏi vì thiếu ngủ do dạy con học cả đêm qua thì đọc được tin trên báo Tuổi Trẻ là Hải Phòng dừng học trực tuyến cho học sinh lớp 1 và lớp 2. Bỗng dưng em nghĩ phải chi ở Thành phố Hồ Chí Minh mà trẻ lớp 1, lớp 2 dừng cho học trực tuyến luôn thì cả nhà em đỡ khổ biết mấy.

Em cũng có thêm thời gian nghỉ ngơi sau cả ngày căng thẳng ở công ty, ủi thêm vài bộ quần áo cho chồng đi làm, chuẩn bị sẵn thức ăn ngon hơn cho các con ngày mai ở nhà; cũng không phải nơm nớp lo con mình được mẹ dạy ở nhà xong, không đúng với phương pháp của các cô thì vào trường lớ ngớ chẳng hiểu bài và cũng không có cái cảnh gần 11 giờ đêm mẹ con vẫn bật đèn sáng trưng, cặm cụi chụp lại bài làm của con để còn gửi cho cô giáo xem.

Nói thiệt với các mẹ, các lớp lớn học trực tuyến còn có lý chứ lớp 1, lớp 2 như con mình đúng là dở dang đôi đàng. Mẹ thì sáng đi làm với đôi mắt thâm quầng, đầu óc thì nhức như búa bổ. Con thì ép phải học dồn buổi đêm chỉ vài tiếng vì bố mẹ đều đi làm cả ngày. 

Cảm ơn bác Trà đã nói hộ tiếng lòng cha mẹ dạy con học trực tuyến

“Được lời như mở tấm lòng” là đây các mẹ ơi, em đọc tin ở Hải Phòng dừng học trực tuyến đối với lớp 1 và lớp 2 mà cứ ao ước mãi, phải chi trường con em cũng thế, cũng tạm ngừng học trực tuyến, để con được lên lớp cô dạy cho hẳn hoi, nghỉ hè ít đi một chút cũng được. Bù lại kiến thức con em sẽ vững vàng và đầy đủ hơn là mẹ dạy ở nhà. Em cũng không phải bù đầu bù cổ việc công ty, việc nhà còn kiêm thêm làm “cô giáo bất đắc dĩ” thế này.

Tin em đọc được là 22/2, Sở GD-ĐT cho biết đã dừng việc dạy học trực tuyến với khối lớp 1 và 2, không dạy kiến thức mới trực tuyến cho khối lớp 3, 4, 5 mà chỉ ôn bài cũ. Lý do được đưa ra là do hình thức này không hiệu quả, đồng thời còn gây khó khăn cho phụ huynh.

hình ảnh

Phó giám đốc Sở GD-ĐT Hải Phòng cho biết việc học trực tuyến không hiệu quả với khối lớp 1, 2, bên cạnh đó còn có quá nhiều bất cập và tiềm ẩn nhiều nguy cơ nguy hiểm cho các em. Ai cũng biết các con lớp 1, 2 còn quá nhỏ, đa số phụ huynh lại đi làm, các con không thể thao tác được máy móc khi học. Nếu để con tự ở nhà mở máy, lỡ chẳng may bị chập điện các kiểu sẽ không kịp xử lý.

Mà dù cho các con có thể tự bật máy, biết cách xem thì con cũng chưa chắc hiểu bài. Thường cha mẹ phải ở cạnh học chung với con, sau đó dạy lại thêm lần nữa thì may ra. Chưa kể nhiều trẻ em nhà không đủ điều kiện máy móc, thực sự quá khó để học trực tuyến.

hình ảnh

Ảnh: DatukEricChong

Nên chăng cân nhắc việc dừng học trực tuyến cho tất cả học sinh tiểu học?

Nghe bảo năm trước cũng đã có học trực tuyến qua rồi, nhưng với nhiều phụ huynh đây là lần đầu phải cho con học trực tuyến. Bỡ ngỡ nhiều mà khủng hoảng cũng lắm, đó là cảm giác mà nhiều bố mẹ có con học trực tuyến khi các bé chỉ vừa mới chập chững lên lớp 1, lớp 2.

Mới mấy ngày trước Tết cùng con học trực tuyến mà bản thân em đã có cảm giác cứ như bản thân như đang bị phân thân với đủ vai trò, trách nhiệm. Còn con, học xong cứ gật gật hiểu bài hôm trước thì hôm sau hỏi lại cứ như kiến thức mới. Đã vậy, còn không biết mẹ dạy con có đúng với những gì cô dạy không. Hay lại cô giảng một đằng, mẹ bảo một nẻo, con ở giữa lại tậu hỏa. 

Bởi lúc đọc được tin ở Hải Phòng dừng dạy trực tuyến cho học sinh lớp 1 và lớp 2, em chỉ ước ở TP.HCM cũng y vậy. Nghe đến đây chắc nhiều mẹ bảo em vô trách nhiệm, rằng lúc tình hình như hiện nay thì ai cũng phải cố phần mình, lo mà dạy con chứ chương trình không chờ một vài em, hay vài nhóm học sinh không biết nỗ lực. Nhưng trút ruột gan mà nói, em đã cố rồi.

Em xin cam đoan là em cố hết sức mình rồi, nhưng nhìn cảnh con học mãi chẳng vào đầu được bao nhiêu thì em biết em thua rồi. Cô dạy trên lớp, em về nhà cho con làm bài tập thì được, chứ giờ nhìn cô dạy, rồi em hướng dẫn lại con thì em thua. Có lẽ không phải ai bẩm sinh cũng cũng năng khiếu sư phạm đầy mình và em là một điển hình chăng?

Nhưng ngó quanh mà nói, có phải riêng em đâu? Biết bao nhiêu nhà gặp cảnh khó do dạy con học trực tuyến, em lướt quanh các nhóm thì toàn bình luận ngán ngẩm, mệt mỏi, kêu con học trực tuyến không hiệu quả của các mẹ thôi.

hình ảnh

Thôi, mệt quá thì than chút cho xả chứ trong lúc con em nhà nào cũng phải học trực tuyến thì em vẫn sẽ cố gắng dạy con mỗi ngày chứ mệt mỏi đến đâu em cũng không bỏ mặc chuyện học của con em được.

Trước mắt, em chỉ mong tháng 2 này hết nhanh và ngày quay trở lại trường học đúng như đã định. Được thế thôi cũng đã mừng lắm rồi!!!