Tỷ lệ chọn học ít đi kèm với xã hội đang cần nhân lực, mạnh dạn lựa chọn những ngành này sẽ giúp các em dễ tìm việc hơn khi ra trường.

Thêm những gợi ý cho những em học sinh cuối cấp đang phân vân điền nguyện vọng chọn ngành, chọn nghề. Nếu muốn chọn học ngành đang cần nhân lực, ra trường đảm bảo việc làm thì có thể cân nhắc tham khảo 5 nhóm ngành đại học ít thí sinh lựa chọn 2020 được Bộ Giáo dục công bố.

5 nhóm ngành tỷ lệ nhập học thấp, xã hội lại có nhu cầu nhân lực cao

Vừa qua, theo thông tin từ VTC thì Bộ Giáo dục đã công bố 5 ngành có tỷ lệ thí sinh nhập học thấp nhất năm 2020. 5 nhóm ngành bao gồm Khoa học tự nhiên, Nông lâm ngư nghiệp và thủy sản, Dịch vụ xã hội, Khoa học sự sống, Môi trường và bảo vệ môi trường, đứng đầu danh sách là nhóm Khoa học tự nhiên.

hình ảnh

Ảnh: vtc

Nguyên nhân không phải do thiếu người đăng ký thi tuyển, đạt chỉ tiêu tuyển sinh mà lại do tỷ lệ nhập học rất thấp. Theo Vụ trưởng Vụ Giáo dục đại học khẳng định thì 5 nhóm ngành có tỷ lệ nhập học thấp này đều là nhóm đào tạo nguồn lực quan trọng, xã hội có nhu cầu cao về nhân lực nhưng lại ít thu hút được thí sinh. Các trường đại học đào tạo những chuyên ngành này đang được yêu cầu phải chú ý hơn trong việc thu hút thí sinh trong năm nay.

Những thông tin này rất bổ ích cho các em học sinh đang chọn ngành học. Ngành học ít người theo học không có nghĩa là ngành đó không tốt hoặc ra trường khó tìm việc làm. Ngược lại, những ngành học quá hot, lượng đăng ký nguyện vọng quá đông sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến cơ hội đậu nguyện vọng cũng như cạnh tranh việc làm sau khi ra trường.

hình ảnh

Ảnh: hvn - voh

Chọn ngành yêu thích hay chọn nghề dễ xin việc

Rốt cuộc nên lựa chọn ngành học yêu thích hay ngành học xã hội cần, câu hỏi này vẫn luôn khiến các em học sinh cuối cấp quan tâm, nhất là khi điền nguyện vọng. Tất nhiên ai chẳng muốn vừa học được ngành mình thích, vừa học được ngành xã hội cần, ra trường tương lai rộng mở, tha hồ xin việc, đề nghị lương cao ngất.

Nhưng đó chỉ là những mộng mơ, ước muốn thôi các em à, nếu các em vẫn đang phân vân việc điền nguyện vọng 1, 2, 3 lúc này thì cần tỉnh táo lên, sai một nét là sau này hối cũng không kịp. Thực tế đôi khi không như các em muốn, các em phải lựa chọn giữa ngành yêu thích và ngành sau này dễ tìm việc.

Có câu nói chọn ngành học là một sự đầu tư cho tương lai. Tương lai hạnh phúc hay hối hận đều nằm trong tay các em, hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi đặt bút xuống hay nhấn chọn. Chọn ngành các em thích hay chọn ngành đang khát nhân lực ít nhất trong 4, 5 năm nữa khi các em đã ra trường, các em chọn sao đều được miễn bản thân thấy hoàn toàn phù hợp.

hình ảnh

Ảnh: usthedu

Chỉ mong các em hãy lưu ý, đừng chọn ngành vì những lý do rất khó hiểu như “em nghĩ có vẻ hot”, “em thấy bạn em ai cũng chọn”, “em thấy ngành đó trường đó hot”, “ba mẹ em bảo em chọn”, “em thấy ngành đó giờ thiếu người lắm”… Chọn ngành học là chuyện các em tự quyết định, sẽ theo các em đến suốt cuộc đời, đừng vì ai đó, điều gì đó ảnh hưởng đến quyết định của bản thân.

Có một thực tế thô nhưng thật lắm các em, ngành các em chọn học bây giờ chưa chắc đã là công việc mà các em sẽ gắn bó sau này, có khi làm trái ngành hoàn toàn. Do đó, đừng thả bản thân đi quá xa, mơ mộng quá nhiều mà hãy đi sát vào thực tế, thế mạnh bản thân ở đâu, thích hợp làm công việc gì, ngành học nào em tự tin theo học đến khi tốt nghiệp mà sẽ không vì nản rồi bỏ dở giữa chừng?

Suy nghĩ thật chín chắn nhé các em. Phụ huynh cũng hãy giúp con mình một tay, định hướng nghề nghiệp, dùng kinh nghiệm sống của bản thân để tư vấn, phân tích cho con hiểu nhưng đừng áp đặt con theo ngành học mà cha mẹ mong muốn. Tương lai của con hãy để con tự quyết định và tự chịu trách nhiệm với cuộc đời mình.