Từ ngày con 2 tuổi mẹ đã để ý đến việc làm thế nào để con là một người hòa đồng, tự tin, biết chia sẻ và có lòng nhân ái.

Mỗi lần đi nấu cháo, tham gia các hoạt động xã hội mẹ đều mang con theo để mỗi hoạt động đó, mỗi sự việc đó dần ngấm vào con như một lẽ tự nhiên trong cuộc sống nhưng mẹ ít trao đổi với con rằng như thế là tốt, là nên làm...

Ở lớp với các bạn hay ở nhà chơi với hàng xóm con cũng biết cách chơi, nhưng có 1 lần con không chịu cho bạn mượn 1 chiếc băng đô mặc dù con có tới 3 chiếc, mẹ đã la con "Sao con không biết chia sẻ với bạn vậy?" - và con hỏi lại mẹ "Mẹ ơi, chia sẻ là thế nào hả mẹ?"

Nghe con hỏi, mẹ đã nhận ra mẹ mới chỉ cho con tham gia các họat động mà chưa giải thích cho hiểu ý nghĩa của những việc đó...

Từ những việc đơn giản là bữa ăn thì nên ăn hết thức ăn vì ngoài kia còn có rất nhiều bạn nghèo không có cơm ăn đến những việc lớn hơn 1 chút là quần áo cũ mặc không vừa nữa thì gấp gọn để tặng lại bạn nghèo ở các mái ấm, là việc gom và phân loại đồ chơi của con để tặng các bạn ấy...

Con đã hiểu chia sẻ là thế

Tết rồi gia đình mình đón 1 thành viên nhí đến ăn Tết, em Beo mới hơn 2 tháng tuổi. Con thương em lắm, con biết em bị mẹ bỏ rơi ở mái ấm, khi mẹ đón em về nhà, con đã luôn phụ mẹ chăm em, nựng em chơi, trông em ngủ.

Con nói rằng "Con xa mẹ 1 ngày đã nhớ rồi, thế mà em Beo chẳng được ở cạnh mẹ em í 1 tí nào, con thương em lắm"

Khi chia tay em Beo để em về lại mái ấm, con đã khóc nhiều và cứ dặn đi dặn lại mẹ rằng "Mẹ nhớ đón em đến nhà mình nữa nhé, mẹ đừng đẻ nữa, nhận em Beo về làm em của con cũng được"

Đó là lần đầu tiên mẹ thấy con thực sự chia sẻ với mẹ, với bố khi có một em bé từ mái ấm tình thương đến nhà mình ở

Con đã truyền thêm sức mạnh cho mẹ, mẹ chưa biết sẽ thế nào và mẹ đã luôn tâm niệm nếu gia đình chúng ta ổn định thì sẽ đón em Beo về, bố mẹ sẽ là bố mẹ đỡ đầu và con sẽ là chị gái của Beo, con nhé!

Mẹ muốn con có đựoc tình thương, lòng nhân ái cho con và con cũng dạy mẹ nhiều điều về tình thương mà con nguời dành cho nhau, chia sẻ với nhau trong cuộc sống.

:Rose:

(Chị Hiền và em Beo ngày 30 Tết)