Em là con gái, năm nay 16 tuổi. Hình như do dậy thì trễ (14 tuổi) nên nội tiết của em cũng hơi khác người cùng tuổi em hay sao ấy ?! Em bó tay rùi nên lên đây xin thỉnh giáo mấy chị có kinh nghiệm giúp em lấy lại "nhan sắc" dù một xíu em cũng mãn nguyện :D

Mặt em thuộc loại da nhờn (nhưng nhờn dạng nhẹ nha :)). Em trãi qua tuổi 12 - 15 rất "an lành". Em thấy bạn nào có mụn là em hay chọc các bạn "biết yêu rùi kìa", thậm chí em còn cười các bạn trong khi đó em vẫn "trắng mịn như da em bé!". Nhưng nào ngờ khi em được 15 tuổi rưỡi, mặt em bắt đầu nổi 1 cái mụn to ơi là to (mẹ kêu là mụn bọc :|). Em bắt đầu biết đau đớn là gì khi nó hành em mọi lúc mọi nơi... Sau 1 tuần cười không dzô ăn không nổi, thấy nó dần cứng lại, em kêu mẹ em giúp em nặn nó ra. Trong lúc mẹ đang nặn, em thấy đau đớn cực kì, nước mắt nước mũi em "tuôn rơi" không luyến tiếc, em thấy đau như lâm bồn (em ghiền tiểu thuyết tâm lý xã hội lắm :D)... Nặn ra được 2 cục cùi xanh lè (em đảm bảo chị nào nhìn rồi là hết dám ăn đồ ngọt, thức khuya luôn !), em thấy nhẹ cả người và thấy nhức nhức chổ nặn lắm. Mẹ kêu lấy muối ăn đắp vào chỗ đó cho tan máu bầm em cũng làm theo, thấy rát nhưng đúng là giảm nhức thật...

Nào ngờ, qua vài ngày sau, khi lột cái miếng mài trên mụn, ngay chỗ đó thâm đen một vùng rất to và cứng như bị sơ da dzậy :|. Em mua kem nghệ Thái Dương dùng thử gần 1 tháng mà vết thâm không hết... Và cứ thế cứ thế, mỗi tháng 1 mụn mới, mỗi tháng 1 niềm đau mới, em giờ như là nô lệ của mụn bọc dzậy (chưa kể mụn khác đó). Đếm từ trên xuống dưới em có 6 vết thâm rùi đó mà dùng kem trị thâm, trị sẹo, trắng da, kem nghệ,... cũng ko hết triệt để được, em lo lắm. Vì nước da em trắng nên thâm hay mụn là thấy rõ mồn một dzậy đó, chẳng bik che đường nào...

Sau câu chuyện "Mụn hành ký" của em, chắc các chị thấy khôi hài lắm phải ko? :|. Em thực sự bi giờ chán nản lắm. Dùng cách nào cũng chẳng hết mụn hết thâm. Em chỉ còn trông cậy vào mấy chị thui... Mấy chị cho em một giải pháp với ? ( đừng kêu em xài kem dưỡng da hay thuốc gì mắc tiền nha, em là Học Sinh đủ sống !!!)

Tiện cho em hỏi luôn: Em xài Nivea serum cho da mặt được không nhỉ ? Thấy hơi đắt nhưng nghe quảng cáo quá trùi :D

Cảm ơn các chị nhìu