Rất nhiều chị em cực thích uống sữa, đây cũng là sản phẩm bổ dưỡng cho sức khỏe, giúp tăng chiều cao nhưng đối với làn da của tụi mình là sữa có vai trò và tác động như thế nào, xem hết bài viết nha.Có thể là hình ảnh về đồ uống và văn bản

1. Các loại sữa hiện nay:

Trước hết mình cần phân loại các loại sữa hiện nay vì không phải sữa nào cũng tốt cho da nhưng ko phải cứ uống sữa sẽ nổi mụn.

Sữa có nguồn gốc động vật (Thường có sữa bò đôi khi là sữa dê):

- Trong loại này có sữa thanh trùng và tiệt trùng. Thanh trùng chỉ loại bỏ những vi khuẩn có hại còn tiệt trùng thì kiểu “thà giết nhầm chứ ko bỏ sót” nên cơ bản thanh trùng vẫn tốt hơn.

- Ngoài ra còn có sữa đặc và sữa bột. Sữa đặc là sữa bò được cô đặc và thêm vào lượng đường rất cao. Sữa bột là sữa được bốc hơi thành dạng khô và nghiền thành bột.

- Sữa có nguồn gốc thực vật: Sữa từ các loại hạt hoặc ngũ cốc.

2. Vì sao uống sữa gây mụn:

+ Hàm lượng đường trong sữa nói chung và chất nội tiết Androgen trong sữa bò là 2 thành phần gây mụn chủ yếu. Lí do là 2 chất này khiến tuyến bã nhờn hoạt động mạnh mẽ hơn, dễ gây bít tắc lỗ chân lông và hình thành mụn trứng cá.

+ Trong sữa bò cũng chứa IGF-1 là một loại hormone tăng trưởng kích thích tăng tiết bã nhờn. Ngoài ra, trong sữa có đường lactose, bạn nào có cơ địa k hấp thụ được chất này thì k chỉ gặp vấn đề về tiêu hóa mà da cũng dễ bị mụn trứng cá hơn.

+ Dấu hiệu nhận biết bị mụn do sữa: Bạn có cơ địa dễ nổi mụn, mụn nổi do sữa thường sẽ nằm ở 2 bên má dưới.

3. Xử lý

+ Nên chọn các loại sữa ít đường hoặc không đường để giảm thiểu tối đa khả năng bị mụn.

+ Không phải ai uống sữa cũng bị mụn nhưng với những nàng có cơ địa dễ nổi mụn thì không nên dùng quá nhiều sữa trong ngày, tối đa 1 ly/ ngày.

+ Có thể thay sữa bò bằng sữa hạt, lưu ý vẫn là ít đường nha. Gợi ý chị em một vài loại sữa hạt thơm ngon có lợi nè: https://shp.ee/jjpmrbj

+ Nấu được, chị em có thể đầu tư máy làm sữa hạt để tự tay làm ra những li sữa thơm ngon bổ dưỡng.

+ Các sản phẩm có chứa sữa như sữa chua, yakult cũng có rất nhiều đường, chị em mình cân nhắc khi sử dụng nha.

+ Với trà sữa thì chắc chắn là nhiều đường rùi, nhưng ghiền quá thì lâu lâu vẫn có thể order, thay vì chọn 100% đường thì cân nhắc 30% thôi chẳng hạn.