Như tiêu đề ạ, em đang trong tình trạng stress cực độ. Em đã và đang đấu tranh với mụn đc 6 năm rồi, nhưng ko thế nào hết mụn. Vậy nên em viết topic này để cầu cứu các chị xem có cách nào cứu em ko ạ.

Tình trạng mụn của e thì ko phải dạng nặng, ko phải kiểu mụn bọc chi chít, nhưng hầu như ngày nào cũng có mụn nổi lên, mụn đỏ, mụn mủ, và rất nhiều mụn ẩn dưới da làm mặt e lúc nào cũng thâm và đỏ vì mụn.

Em bắt đầu bị mụn từ năm 2009, trước đó da em khá mịn, thỉnh thoảng đến ngày chỉ nổi 1, 2 cái rồi xẹp, thâm cũng hết nhanh. Rồi tự nhiên 1 ngày xấu trời em bị lên vài cái mụn mủ, lúc ấy em chỉ bôi acnes nhưng ko đỡ, dần dần cứ thế mụn mọc lên đều đều, em hoảng quá đi khám da liễu, bác sĩ kê cho em uống acnotin, bổ gan và bôi diferrin. Em dùng xong thì khỏi 1 tg nhưng lại mọc lại. Rồi em chuyển sang đi bắt mạch uống thuốc bắc, uống đc mấy tháng da em đẹp hẳn, ko lên mụn nữa thì ngừng uống, sau đó mấy tháng thì lại đâu vào đấy, thậm chí còn nặng hơn.

Sau này em bắt đầu mò mẫm lên các web tìm cách trị mụn tận gốc, thấy nhiều ng nói đắp diếp cá trị mụn nên em thử làm theo, xủi xẻo cái thân e, ko những ko đỡ mà còn bị dị ứng, mụn nổi mẩn đỏ từng mảng. Những ngày ấy e đi học mà chỉ cắm mặt xuống đất.Đến lúc này, em lại quay về cầu cứu bv da liễu. Bác sĩ kê cho em thuốc bôi dị ứng, uống doxycilin, vitamin H và bôi melacare trị thâm, rửa Cetaphil cứ như thế em uống mấy đợt thuốc, bác sĩ kê thêm erylik, dalacin T, T3 mycin.... Mụn vẫn nổi đều, có đỡ thảm hại hơn nhưng ko thể dứt hẳn, em thì lại sv nghèo, mấy tháng mua hết thuốc nọ đến thuốc kia nên e ko theo tiếp đc

Thế rồi em lại tìm đến cách phương pháp trị mụn từ thiên nhiên, em uống từ kim ngân hoa, diếp cá, diệp hạ châu, nước đậu xanh, tinh bột nghệ mật ong, nước cà rốt, ăn bắp cải đến các loại thuốc bổ gan... nhưng ko có tiến triển, mặt vẫn đầy mụn mẩn đỏ ngày này qua ngày khác. Em hay tham khảo các cách trị mụn trên web trẻ thơ như mặt nạ tinh bột nghệ, em sử dụng 2 tháng nhưng ko đỡ, mặt nạ bột yến mạch em dùng 1 tg có đỡ đc mụn ẩn nhưng ko lâu sau lại về tình trạng cũ. Đọc đc topic bôi sữa ong chúa trị mụn, e lại thử bôi thử SOC của ong TW khoảng 4 tháng nhưng cũng ko tiến triển. Quá tuyệt vọng, e lại thử quay về uống thuốc bắc nhưng ko hiệu quả dù e uống cả nửa năm. Sau đó em thử đắp mặt nạ mướp đắng, thử đến 2 tháng rồi nhưng ko có kết quả.

Về vấn đề vệ sinh mặt thì em ngày rửa mặt 2 lần bằng teen derm gel, sau đó rửa bằng nước muối sinh lí.

Thời gian gần đây e có đắp mặt nạ thuốc bắc trị mụn An An, em dùng 3 tháng, cũng đỡ 1 ít nhưng chi phí cao quá e ko theo đc, 70k/gói đắp mặt dùng 1 lần, đắp hàng ngày. Giờ mặt lại về tình trạng thảm họa như cũ.

Đến giờ e đã quá chán nản....là con gái cái mặt là quan trọng nhất mà lúc nào mặt e cũng như bãi chiến trường. Em đã tốt nghiệp r, cũng đi làm ở 1, 2 chỗ nhưng công việc chưa ổn định, h e vẫn ở nhà và chưa dám đi xin việc, make up vào thì có lẽ tình trạng lại ngày càng nặng hơn, mà để mặt mũi thế này làm e rất ngại giao tiếp. Nghe e nói thì có vẻ hơi làm quá nhưng ai bị mụn lâu năm như e sẽ hiểu ạ. Em năm nay đã 25 tuổi r, gia đình thì cũng ko khá giả, thất nghiệp, người yêu cũng ko có... Cứ mụn triền miên như thế này chắc e ế mất........:((

Chị nào có kinh nghiệm trị dứt đc mụn thì giúp e với ạ! Cám ơn các chị đã bỏ thời gian ra đọc tâm sự của e@};-