Duong da tai nha - Topic xin chia sẻ với các bạn gái liệu trình tắm trắng da tại nhà đơn giản và hiệu quả không kém gì Spa luôn, các bạn cùng tham khảo nhé.

Mình đã từng tham gia 1 liệu trình 10 lần tắm trắng ở Lavender Spa, sau 1 liệu trình thì body mình cũng có sáng ra, nhưng ko nhiều. Hỏi chị nv làm cho mình thì chị í bẩu mình ko hợp kem body của spa lắm, còn tắm trắng chỉ là bước dưỡng da chứ ko làm da mình trắng lên đc. Vậy nên mình quyết định nghỉ ko làm nữa, thay vào đó bây giờ mình tự tắm dưỡng da tại nhà, quy trình cũng tương tự như spa nhưng thay thuốc bắc bằng tinh nghệ+cám gạo và bớt 1 số nguyên liệu ko đảm bảo. Sau 3 tháng kiên trì, da body mình nhìn trắng sáng hơn kha khá, đặc biệt rất mềm và mịn, sờ cực thích; thỏa mãn nhất là da mặt: mềm, mịn, mượt, trắng hồng thấy rõ luôn (nhưng ko phải trắng nõn nà đâu nha, trắng rõ so với da cũ của mình thôi). Nói chung da mặt bao giờ cũng cho kết quả nhanh hơn body vì da mỏng dễ hấp thụ dưỡng chất hơn.

Hnay mình xin chia sẻ với các bạn cách tắm dưỡng của mình, nhưng mình xin nói rõ rằng đây là tắm dưỡng, muốn trắng thì phải lâu dài mới thấy rõ đc, nhất là mình ko dùng kem hay thành phần kích trắng gì cả thì trắng nhanh là rất khó.

Chuẩn bị:

- 50g bột cà phê xay kĩ (loại chỉ xay 1 lần dùng sẽ khiến da bị xước đấy ạ, hơi thô ráp)

- 50g tinh bột nghệ vàng

- 50g cám gạo

- 15ml dầu dừa

- 50ml mật ong

- 1 quả chanh, vắt lấy nước cốt

- 1 túi sữa tươi ko đường (túi giấy sữa vinamilk loại 180ml hay 200ml gì ấy)

- 1 hộp sữa chua không đường

Bước 1: tẩy tế bào chết

Dùng bột cà phê, dầu dừa (dầu oliu cũng ok), nước cốt chanh, đánh kĩ các nguyên liệu với nhau, nếu bạn thấy nó vẫn còn khô thì cứ cho thêm dầu vào nhé (nhưng đừng cho quá nhiều đến mức hỗn hợp thành dạng sệt nha). Cà phê có tác dụng tẩy da chết rất tốt, lại làm sáng da và tan vùng mỡ dưới da nữa. Dầu dừa giúp da mềm mịn, mượt mà còn chanh thì giúp làm sáng da (đặc biệt là những vùng da bị chai đen, sần sùi)

Ngâm bát đựng hỗn hợp trong nứoc nóng 5ph để các thành phần hòa quyện với nhau.

Xong, làm ướt body, dùng hỗn hợp trên thoa đều lên da, sau đó mát xa nhẹ nhàng trong 10-15ph, những vùng da đen hơn như khuỷu tay, đầu gối, nách, bẹn,... thì mát xa kĩ hơn nhé; ủ thêm 10-15ph nữa cho ngấm vào da rồi tắm lại bằng nứoc sạch.

Lúc này bạn sẽ thấy da rất mượt nhưng lại nhớt nhớt (vì dính dầu). Nếu bạn chỉ muốn tẩy da chết thì sau bứoc này có thể tắm lại bằng sữa tắm cho da đỡ nhờn.

Lưu ý: có thể dùng hỗn hợp trên để tẩy da chết vùng mặt, nhưng bột cà phê phải mịn để tránh làm xước vùng da mặt mỏng manh, và thay dầu bằng sữa chua các bạn nhé, chứ những loại dầu nặng như dầu dừa hay dầu oliu rất dễ gây bít lỗ chân lông làm da nổi mụn. Bạn mát xa mặt nhẹ nhàng trong 5ph, sau đó rửa lại với nứoc sạch, Vì trong hỗn hợp có nước cốt chanh có tính axit cao nên bạn nào da nhạy cảm thì bỏ chanh đi nhé.

Bước 2: Tắm trắng dưỡng da

Cho cám gạo và tinh bột nghệ vào trộn lẫn, sau đó cho mật ong vào đánh đều tay, thêm sữa tươi không đường cho đến khi được hỗn hợp hơi lỏng 1 chút (đừng lỏng quá hỗn hợp sẽ ko dính da, dạng sệt sệt thì lại rất nhanh khô). Đổ lượng sữa còn thừa vào 1 cái tô riêng.

Thoa hỗn hợp lên da người, mát xa nhẹ nhàng trong 10ph, sau đó ủ thêm 20ph nữa. Trong lúc chờ ủ body, các bạn thoa hỗn hợp lên da mặt, để trong 10ph (cái này bôi lên đc cả da vùng mắt và môi nhé)

Khi thấy hỗn hợp bắt đầu khô, dùng lượng sữa tươi còn lại thoa lên cả mặt và body cho đến khi hết sữa, điều này khiến lớp hỗn hợp được làm ẩm ko làm khô da, đồng thời sữa tươi làm da mềm mịn. Ủ thêm 5-10 phút nữa, khi thấy hỗn hợp lại bắt đầu khô thì các bạn tắm lại bằng nước sạch.

Thế là đã hoàn tất quy tình tắm trắng dưỡng da tại nhà. Giờ thì lau khô người và tự sướng với làn da mịn màng như da em bé của mình đi nhé :x

P/S: tại Spa, lúc tẩy da chết nv dùng bột cà phê xay mịn, dầu oliu và 1 ít sữa dê non để tẩy TBC, mình có mua thử sữa non kích trắng bán đầy trên mạng thì thấy mùi giống hệt. Sau khi tẩy TBC, mình đc tắm bằng hỗn hợp thuốc bắc, rồi tắm dưỡng lần nữa bằng cám gạo ngọc trai ở bước cuối, cả 2 bước này cũng đều dùng đến sữa non pha với hỗn hợp bột. Mình ko biết chất lượng và công dụng của sữa non này ntn nên thay bằng sữa tươi, bạn nào đã dùng thử sữa non thấy ưng ý thì có thể dùng sữa non thay sữa tươi nhé

Và khuyến cáo cho những bạn đang nhăm nhe tắm trắng ở spa này, trong quảng cáo người ta bẩu có dùng máy gì gì đó công nghệ Anh quốc để tăng khả năng hấp thụ dưỡng chất vào da nhưng đến hết liệu trình miình vẫn ko biết nó vuông tròn thế nào. Hỏi thì nv bẩu nhiều khách ko chịu đc cái máy đấy nên bọn em chuyển thành xông hơi (sau khi tắm dưỡng cám gạo ngọc trai thì khách vô xông hơi 10ph để lỗ chân lông giãn ra dễ hấp thụ dưỡng chất).

Nghĩ lại thì, mình tự làm ở nhà vất vả hơn nhưng quá là tiết kiệm, tuy ko đc xông hơi nhưng mà tác dụng cũng chả kém là bao (đằng nào trắng ra phần nhiều cũng nhờ kem chứ tắm trắng đắt thế thực ra chỉ dưỡng da là chủ yếu). Mình tắm thuốc bắc hết 2tr450k/lần nhé, rẻ nhất ở spa là tắm cám gạo ngọc trai cũng 1tr4. Trong khi mình cộng hết tất cả các nguyên liệu trên cũng chỉ tầm hơn 100k, có dùng sữa non thay sữa tươi thì vẫn mới khoảng 200k/lần. Hơn nữa mình còn chăm sóc kĩ càng đc những vùng da tối màu theo mong muốn chứ ko phải nhờ vả nhắc nhở nv phải làm đúng ý mình nữa. Mỗi tuần mình tắm 2 lần, sau 10 lần thì mỗi tuần giảm còn 1 lần. Không chỉ dưỡng da mà lòng bàn tay bàn chân cũng giảm chai rõ rệt, giờ sờ tay chân thấy mềm nhũn à, hết chai cứng như ngày xưa :Embarrassment: . Dưỡng da tại nhà cũng đơn giản bạn nhỉ, lại còn tiết kiệm nữa :)

Da mình bây giờ sáng rõ rồi nhưng GATO với làn da em bé của em gái nên đang lăm le dùng kem đây. Bạn nào gợi ý mình vứi nào :x