Kem chống nắng là “bảo bối thần kì” bảo vệ làn da khỏi tác hại từ những tia UV từ mặt trời, ánh sáng xanh từ màn hình điện thoại, laptop,.. Từ đó ngăn chặn được các vấn đề hư tổn trên da như ung thư da, nám, tàn nhang, nếp nhăn chảy xệ,….Vậy câu hỏi đưa ra là trời mưa có cần bôi kem chống nắng không? Tiêu chí lựa chọn kem chống nắng cho ngày mưa là như thế nào? Ta lên chọn sản phẩm nào? Hãy cùng mình đi tìm lời giải đáp trong bài viết dưới đây nhé!

Giải đáp thắc mắc trời mưa có cần bôi kem chống nắng không?

Vào những ngày mưa, hay râm mát thì tia UV vẫn hoạt động bình thường và không hề suy yếu bởi nó không bị phụ thuộc vào thời tiết và nhiệt độ. Đặc biệt là các tia UVA với bước sóng dài khoảng 400 – 320 nm có khả năng xuyên qua lớp mây, chiếu xuống trái đất ngay cả khi trời đổ cơn mưa. Vì vậy khi được hỏi trời mưa có cần bôi kem chống nắng không? Câu trả lời của mình tất nhiên là CÓ và rất rất cần thiết bạn nhé.

• Việc bảo vệ làn da của mình với kem chống nắng kể cả ngày nắng hay ngày mưa, ở trong nhà hay ngoài trời sẽ giúp:
  • Ngăn cản sự tấn công của tia UV xuyên thấu
  • Ngăn chặn lão hóa sớm trên làn da.
  • Ngăn chặn nám, tàn nhang trên da, nám da rất khó chữa đó bạn nhé.
  • Bảo vệ dưỡng chất trên da…..
  • Tránh ung thư da

⇒ Bạn có thể mất rất nhiều thời gian để dưỡng làn da trắng hồng nhưng chỉ cần một ngày hay một vài tiếng làn da tiếp xúc dưới ánh nắng làn da có thể bị đen, nám và đổi màu đó nhé. Chính vì vậy, bạn đừng vì một ngày mưa gió, râm mát mà để tia UV có cơ hội tấn công làn da của mình và khiến cho thời gian bảo vệ da trước đây bị phí nhé bạn!