Xin chào các bạn, hiện tại thì mình 20 tuổi. Mình bị mụn từ năm lớp 8 rồi, lúc đầu do không biết bảo vệ da. Sau này thì mình cũng biết chủ yếu là do cơ địa mình không tốt, gan nóng. Nhiều khi đã ăn rau và đồ mát rất nhiều nhưng mụn vẫn nổi vài ba cục ( chủ yếu là mụn bọc) xưng to, thâm dai dẳng và lỗ chân lông như cái hố :-S!

Sau đây là một số cách mình đã áp dụng nhưng không thể khỏi hoàn toàn, các bạn nào đang sủ dụng thì cân nhắc nhé.

Nặn mụn : trước đây mình năm mụn ở các cơ sở rất uy tín và hầu như giảm 60 - 70%. Tuy nhiên nếu bạn bị mụn do cơ địa thì mụn vẫn sẽ lên đều đặn. Thêm nữa các bộ mỹ phẩm đi kèm đều khá tốn kém và phải đi nặn thường xuyên nên tiền bạc và thời gian bỏ ra cũng rất nhiều. Điều đáng nói là nặn mụn tuy có hiệu quả tức thời nhưng các biến chứng về sau cực kì nguy hiểm : khoảng vài năm nữa các lỗ chân lông hoặc là rỗ do nặn mụn sẽ xuất hiện. Tác động mạnh vào da sẽ làm mất đi các lớp colagen trên bề mặt da, các bạn cứ tưởng tượng colagen là một bộ khung nâng đỡ da tầm 30 trở đi thì nếu không có colagen da mặt bạn sẽ chảy xệ như thế nào !?

Uống thốc tây (các bác sĩ nổi tiếng mình đều thử qua) Hầu hết là các thuốc kháng sinh, nếu uống theo chỉ định của bác sĩ thì vài tháng sẽ hết mụn. Tuy nhiên khi ngừng sử dụng thì sẽ quay trở lại. Đặc điểm của các bạn uống thuốc hầu hết là mệt mỏi uể oải, đi tiểu nhiều, môi khô nứt...Đưa vào cơ thể một lượng lớn kháng sinh theo kiểu "lấy độc trị độc" sẽ làm hết mụn tạm thời nhưng khuyến mãi thêm các bệnh về sau rất nhiều. Thêm vào đó trong các loại thuốc sử dụng có thuốc có thành phần (mình ko nhớ rõ tên) chỉ nhớ có số 10/11 gì đó có khả năng làm mất đi colagen.

Các loại mĩ phẩm. Mình xài qua Cetaphil của Pháp thì bị dị ứng. Pond thì khô da do tẩy mạnh nên về sau cũng bị dị ứng. Do đó mình ko thể đưa ra loại mỹ phẩm nào phù hợp.

Và sau đây là cách làm của mình để trị dứt mụn dai dẳng

Bên trong : - Các bạn nên tìm uống các loại nước mát vô cùng hiệu quả (mua trong các tiệm thuốc bắc - thành phần chủ yếu là diệp hạ châu, nhân trần). Tùy cơ địa mỗi người mà pha chế giảm tăng tùy thuộc nên các bạn nên đi tận nơi để được hướng dẫn. Ai có tóc rụng nên dùng thêm với hà thủ ô. Dó tính đắng rất nhiều nên khi uống bạn sẽ cảm thấy chóng mặt, nên bổ sung thêm hộp sữa tươi có đường sau khi uống để phục hồi lại lượng đường - không bị chóng mặt.

- Sáng mình uống một ly chanh ấm sau khi ăn. Có thể pha chanh vào hai lít nước dùng cả ngày

. Chanh có khả năng thanh lọc cơ thể, trị thâm hiệu quả. Ngoài ra minh còn uống một ly nước cam + một yogurt không đường + 3 bịch sữa không đường mỗi ngày.

- Các bạn nên bổ sung thêm viên kẽm cho cơ thể và ăn thêm rau diếp cá nhé

- Hạn chế đường và các chất béo. Tốt nhất hạn chế bánh mì và xôi.

Bên ngoài : - khi mụn đã giảm nhiều các bạn nên sử dụng mặt na tinh bột nghệ + sữa chua + bột đậu đỏ làm sáng da, trị mụn, sẽ lỗ chân lông và giảm thâm rất hiệu quả. Tuy nhiên phải tránh nắng. Do da mỗi người hoàn toàn khác nhau nên các bạn hãy dùng google để xem mình là da gì để chọn thành phần mặt na dùng chung với ngệ cho phù hợp. Mình là da hỗn hợp nên dùng như trên. Tuần đắp 3 lần và mỗi lần.

30p.

-Nên tập thể thao để cơ thể khỏe khoắn. Sử dụng khẩu trang sạch sẽ, vệ sinh gối chăn để không có các vi khuẩn trú ẩn nhé. Ít trang điểm và nên rửa mặt nước lạnh thường xuyên để da luôn sạch sẽ ^^

Đó là các cách làm mình đã áp dụng để có làn da đẹp sau ngần ấy năm sống chung với mụn. Chúc các bạn thành công nhé :D