Em thuộc tuýp người rất ít khi đổ mồ hôi, lúc nào cũng tắm, iu sạch sẽ, vậy mà cái lưng em nó vẫn nổi " ghẻ" :Sigh: . Mỗi lần mặc A2D ở nhà, papa kiu "lưng ghẻ kìa, hehehe" . Nhìn tivi thấy cái lưng chị quảng cáo sữa tắm Enchanter mà phát thèm, thế là tìm đủ mọi cách để làm cái lưng mình nó nõn nà, :cool: :cool: :cool: :cool:

Ngày tháng em hỏi han, đọc báo, đi bác sĩ nữa, em rút ra kinh nghiệm bãn thân như sau:

Thứ nhất: khi thuộc vào tuýp da có mụn, thì sẽ không bao giờ trị được hết 100%, vì còn phụ thuộc vào môi trường, thời tiết, sức khỏe, cơ địa mỗi người.

Thứ hai: lúc nào cũng vệ sinh sạch sẽ, thực hiện hàng ngày (cái này em sẽ trình bày ở dưới), dù thấy khỏi dc 99% vẫn phài duy trì, nếu các chị không muốn binh đoàn ghẻ lỡ nó ghé thăm bạn cũ.

Thứ ba: không được tắm sữa tắm hay lotion lên vùng da bị mụn đặc biệt là loại có độ dưỡng ẩm cao, vi nó sẽ làm tuyến mồ hôi không thông thoáng, gây thêm mụn.

Sau đây là các bước vệ sinh, trị mụn, trị thâm sau mụn trên lưng :Rose:
1>. Kì cọ lưng với sản phẩm tẩy tế bào chết cứ 4 ngày 1 lần (tùy da, nếu da mỏng và nhạy cảm thì 1 tuần 1 lần or tính trạng mụn đã đỡ thì giảm xuống còn 1 tuần 1 lần). Nó sẽ giúp thông thoáng da, làm tuyến mồ hôi hoạt động tốt, đồng thời lấy đi mụn cám, mụn li ti trên da, đồng thời lượng tế bào chết trên da mất đi, sẽ làm giàm vết thâm trên da hiệu quả.

Tránh các sản phẩm tẩy tế bào chết có chứa dầu, đặc biệt là chứ Coconut hay Olive oil, vì em xài thằng Mineral Care, lúc nó xài trên da bình thường cũng tạm ổn, nhưng xài trên da mụn thì khỏi nói, mụn tè le luôn, nên em khuyến cáo trước. Rùi sau này xài nhiều thằng khác cũng không hay lắm như thằng Voduz (chẳng bít có đúng hem?) quảng cáo ko hại da mà cũng tè le.

Tóm lại nên xài loại tẩy tế bào chết cô có chứa chất chống thâm, hiện nay em đang xài loại cát tẩy tinh chất hoa hồng cua Úc, bà chị em mua cho (loại nay hơi mắc tí 2tr), mà thể tích nó lớn lắm 1 kg lận, em hay mua về share với nhỏ bạn xài, 1/2kg em với nhỏ em gái xài 4-5 tháng vẫn chưa hết, i' là em xài cho toàn body lun, tiện thể làm cho da toàn thân mịn màng, trắng trẻo.

Nếu không có điều kiện, thì các chị dùng muối hột (muối sống) chà nhẹ trên lưng, cũng tạm được. Nhớ đừng làm mạnh tay nha, đau lắm đó. :Thinking:

2>. Nếu các chị dùng muối hột thì bỏ qua giai đoạn này, là tắm lại với nước muối, để tăng hiệu quả sát trùng trên da, còn nếu lười quá, thì bỏ qua cũng được, mà em khuyên muốn nhanh hết mụn thì nên làm nha, khekhe. Làm mỗi ngày sẽ rất tốt.

3> . Rửa bằng dung dịch vê sinh phụ nữ Lactacyd (48k) bán ở tất cả tiệm thuốc tây :Smiling: :Smiling:, mà rửa lưng nha quý vị, bình nay hay lắm, 1 binh 2 tác dụng, nó có cái thành phần gì đó (em chẳn nhớ) làm giàm sưng tấy của mụn, phù hợp với mọi loại da, vì nó dùng vệ sinh cho chị em mình mà, kaka. Nếu chị nào lười pha nước muối, có thể dùng cái này

4>. Cắt 1 lát khế, chà chà, khế rất tốt khi trị nhưng mụn sưng đỏ, em chà 1 tuần là mụn đỏ đỡ hẳn, hay lắm các chị. Làm mỗi ngày đến khi mụn giảm hẳn.

5> Nếu mụn trên lưng đã đỡ được 70% thì, vần đề là thâm sau mụn, các chị chà chanh lên da nha, buổi tối trước khi ngủ, thoa chanh lên da, rùi để đó đi ngủ, khi thấy thâm đã gần hết, thì thoa chanh len để 1 lúc rùi rữa sạch. Nói chung để chanh bao lâu trên da là tùy vao tình trạng thâm của ng đó.

Lưu ý:

Nhiều khi ngứa tay, thế là chị em mình thò tay ra sau lưng, gãi gãi, khựa khựa, thâm đa phần là do động tác không kiềm chế bản thân này. Nếu mụn lớn, cần lấy, nên đi đến tiệm cho nó vệ sinh, hay nhờ ng thân lấy mụn giùm. Rồi sau đó thực hiện các bước như em nói.

Phải kiên nhẫn, vì trị mụn lưng là rất khó hết hẳn, nên đừng dùng lung tung thuốc, đặc biệt đi tầy trắng lột da gì đó (cái này trong mọi trg hợp đều không dc, em nghĩ vậy)

Nếu thấy đỡ hẳn rùi, thì duy trì tẩy tế bào chết (1 tuần 1 lần)và rửa bằng Lactacyd (mỗi ngày). hihi

Báo cáo:

Em bi giờ lưng gần như đã hết mụn và thâm 98% sau 4 tháng kiên trì hehehe, bi gio, tự tin mặc váy ống đi dự tiệc (có xõa tóc che tí vì còn vài vết thâm chư mụn thì hết rồi), dui như hội đó

Em viết hơi dài, nhưng tính em hơi bị kĩ, nên các chị cố đọc nhoa, hehe
:Rose: :Rose: :Rose: :RollingEy: :RollingEy: :RollingEy:

Chúc cả nhà có cái lưng nõn nà hehehe