HÀNH TRÌNH TRỊ MỤN THỰC TẾ CỦA MÌNH

Mình đã trải qua 1 quá trình dài để trị được mụn, hôm nay mình xin phép chia sẻ lên đây để mọi người tham khảo, hy vọng sẽ giúp ích đc cho bạn nào đó. Bài viết dài, nhưng ai đang bị mụn ráng đọc hết và đọc kỹ vì đó là kinh nghiệm thực tế đã có hiệu quả của mình.

Da mình là dạng da rất nhiều dầu, thiếu nước, da cực nhạy cảm và dễ nổi mụn. Từng bị vô cùng nhiều mụn :(

Thời gian trước mình bị bùng phát mụn không kiểm soát được, do mình học thiết kế thời trang và làm đồ án trong xưởng vải. Ở trong xưởng vải vụn bụi bặm, khi đó mình lại lười chăm sóc da nên mụn ngày càng nổi lên nhiều, nổi toàn mụn viêm sưng cục to mình bắt đầu hoảng và đi trị mụn. Hầu như ai chỉ gì cũng làm theo nhưng mụn vẫn k đỡ đc nhiều. Thậm chí mình ở biên hòa nhưng nghe nói ở sài gòn có chỗ trị mụn tốt mình cũng lặn lội đi nhưng cũng k có kết quả tốt.

Da mình lúc đó đây ạ :(

hình ảnh

Mãi đến lúc mình đc người quen dẫn đến 1 cửa hàng mỹ phẩm hàn quốc soi da, họ cho mình 1 tờ giấy hướng dẫn quy trình chăm sóc da và khuyên mình phải thay đổi toàn bộ từ ăn uống, sinh hoạt và việc dưỡng da. 

-Mình phải thay đổi chế độ ăn uống ngủ nghỉ: mình đi ngủ sớm trước 23h, khẩu trang thay hàng ngày bằng khẩu trang yte, giặt vỏ gối mền thường xuyên. Mình không được ăn đồ cay nóng, bột chiên và uống trà sữa, uống đồ ngọt. Đặc biệt là uống nhiều nước. Không sờ tay lên mặt. Thay đổi vấn đề ăn uống sinh hoạt này cải thiện đc mụn rất nhiều.

- Dưỡng da thì mình phải tập trung vào làm sạch và cấp nước cho da. Dùng đầy đủ cho 1 quy trình chăm sóc da.

Sau khi thay đổi chế độ sinh hoạt và dùng mỹ phẩm thì đã từ từ hết mụn còn lại thâm

hình ảnh

Sau 10 tuần (gần 3 tháng) thì đã hết mụn hết thâm được như bây giờ

hình ảnh

Đây là những sản phẩm mình xài, mình sẽ nói từng bước và cảm nhận của mình luôn cho mọi người

hình ảnh

1.Nước tẩy trang thảo mộc Nature’s Friend

Mình dùng mỗi buổi tối, không make up vẫn dùng. Chai này thành phần thiên nhiên không cồn, dịu nhẹ nên dùng không bị kích ứng. Làm sạch tốt. Mình khuyên là ai bị mụn nên hạn chế dùng dầu tẩy trang vì có thể nhũ hóa không kỹ sẽ làm bít tắc lcl và nổi mụn. Tránh các loại tẩy trang có cồn, hương liệu

2.Sữa rửa mặt cúc xu xi All Natural

Tuýp sữa rửa mặt này mình thích nhất vì rửa xong da sạch sẽ hẳn ra, không thấy nhờn nữa, da mình còn trắng hơn ngay sau khi rửa mặt. Nó cũng k làm khô căng da. Thời gian gần đây mình kết hợp dùng với máy rửa mặt foreo sáng tối, phải nói là dùng máy rửa mặt thấy lỗ chân lông cải thiện hơn nhiều mn ạ

3.Toner rau má Gowon

Chai này có vòi xịt, nên tiện lợi. Toner này cũng không cồn, thấm nhanh, không có mùi hương liệu. Nó là bộ đôi với chai gel rau má để trị mụn và thâm mụn. 

4. Spot trị mụn tinh chất diếp cá All Natural

Mình bôi lên vùng da bị mụn viêm, thấy hiệu quả đầu tiên là giảm đỏ, từ từ mụn bớt sưng hơn

5. Cấp nước bằng tinh chất thảo mộc Nature’s Friend

Chai này là mình dùng hao và nhanh hết nhất, vì nó thấm nhanh, đến mức mình bôi chưa xong má trái thì má bên phải đã khô rồi. Chai tinh chất này phục hồi da tốt, da sẽ nhanh đc khỏe lên. 

6. Khóa ẩm bằng Gel rau má Gowon

Mình đc khuyên là da dầu và mụn nhiều thì hạn chế dùng kem, nó dễ bị bí da. 

Cảm giác đầu tiên bôi lên rất mát da, giống như vùng da mụn đỏ được làm dịu ngay. Những cái mụn viêm sưng của mình khi dùng chai gel này giảm đỏ từ từ, tái dần rồi bắt đầu se đầu mụn và khô nhân. Mình thấy mụn cải thiện nhiều khi dùng gel rau má này. Mình nghĩ giảm mụn và thâm mụn thì công lớn là do e gel rau má này

-Ngoài ra mình đều đặn tẩy tế bào chết 1 tuần 2 lần bằng gel tbc mamonde, nó dạng gel mịn nên dùng xong da không bị căng rát.

-Mình đắp cả mặt nạ giấy và mặt nạ đất sét. Mặt nạ giấy mình trung thành với mặt nạ diếp cá hữu cơ All Natural, vì đắp xong da mình sáng hẳn lên, hữu cơ thì khỏi phải bàn cãi về độ an toàn. Hơn cả là mặt nạ này còn giúp giảm mụn nữa.

-Khi bị mụn vẫn đi lấy nhân mụn đều đặn ở spa. đi nặn mụn về được khoảng 1 buổi là mình bôi ngay gel rau má gowon lên mặt, thấy da đỡ sưng hơn và se nhanh hơn.

-Trị hết mụn thì để lại 1 đống thâm, khi đó mình được khuyên phải kiên trì dùng kem chống nắng mỗi ngày. Mình dùng kem chống nắng Hanyul, loại này dịu nhẹ cho da nhạy cảm, có bật tông da như mong muốn. Bây giờ loại đó không còn nên mình cũng đang tìm 1 loại khác thay thế.

Tóm lại kinh nghiệm của mình nhận thấy là: trị mụn rất quan trọng việc làm sạch da, cả thâm mụn cũng vậy, phải dùng kem chống nắng thì thâm mụn mới nhanh hết nhé. Dù không trang điểm nhưng các bạn vẫn nên tẩy trang mỗi ngày để da được làm sạch kỹ, dùng sản phẩm dưỡng da phù hợp với da của mình, nếu là da dầu mụn thì nên dùng những loại thấm nhanh không nhờn rít, vấn đề sinh hoạt ăn uống cũng ảnh hưởng rất nhiều đến tình trạng mụn đó các bạn. Một vấn đề quan trọng nữa là phải KIÊN TRÌ, đừng vì muốn nhanh hết mụn mà dùng mấy loại rượu thuốc lột da hay kem trị mụn k an toàn nha mọi người.

Hy vọng chia sẻ của mình sẽ giúp ích được cho những ai đang bị mụn. Thực sự bị mụn tự ti và khổ tâm lắm hình ảnh

hình ảnh