Chào các mẹ và các chị. Các mẹ và các chị có thể bổ trợ cho e thêm kiến thức về dưỡng da được k ạ?

Em mới 17 tuổi. Là con trai nên em cũng ít quan tâm đến da mặt. Cứ bình thường thôi, nhưng mà mấy tháng nay, tự nhiên da mặt em nó nổi mụn, mới đầu là 1 cục mụn bọc to tướng mọc ngay mũi. Em nghe gia đình bảo và mọi người xung quanh là không được nặn, để đó cho nó già đi rồi hãy năn. Em chờ mãi chờ mãi thì ko cần nặn lun nó biến mất lun. Cũng mừng mừng. hì. Cuối năm nghỉ hè lớp 10 mặt em tự nhiên nổi các hột mụn nhỏ nhỏ li ti quanh miệng, Còn 2 bên má thì k có, mụn đó dạng như mụn cám vậy. Em cứ tưởng là bình thường nặn vài cái thì nó để lại vết thâm trên da mặt nên về sau có mọc e cũng không dám nặn nữa. Da mặt em nó hay nhờn. Nên em rất hay rửa mặt thường xuyên. Nhưng sao mặt em nó lại hết mụn nhỏ li ti rồi đến mụn bọc. Nhìn mụn bọc nó to và đỏ cả mũi nên em cũng thấy tức lắm. Cứ cầm bóp bóp cho đỡ ngứa. Em cũng có la liếm trên mạng nhiều bài viết về cách trị thì thấy có nhiều bài thuốc trị mụn bọc, như dùng "Kem đánh răng" e có dùng, có thấy là nó tạm nhưng mà cách này k tốt cho lắm vì nó sẽ nhanh khô da. Được hàng xóm chỉ dùng "Cà chua" sắt lát rồi đắp lên mặt, e cũng về làm thử nhưng cũng chả có kết quả gì. Mẹ e bảo e k hợp với cà chua nên đắp vào cũng k tốt. Rồi mẹ bảo dùng kem dưỡng da thoa lên thử có khi lại đỡ nhưng e k xài vì thấy nó nhờn nhờn da mặt nên k thích.

Lên google thì khá nhiều bài viết về trà xanh tốt cho da. Em mua trà xanh về uống và đọc trên mạng thì e say nát là trà xanh tươi ra, sau đó đắp vao mặt(Cái này e chỉ mới làm à) không biết công dụng ra sao? Các mẹ và các chị đã đi trước thấy thế có được không? Cho e cái lời khuyên với. Hoặc hướng dẫn em làm như thế nào cho nó tốt nhất ạ. Em là con trai nên chả biết làm ra sao :D . Hồi trước mặt trắng tinh láng ót k có hột mụn, giờ nổi vài chấm mụn cứ đỏ đỏ chán lắm... :(

Và ai có các cách làm mờ vết thâm do mụn bọc thì cho e xin cái hướng dẫn với ạ. Đừng bảo e tới BS e k thích đâu. Mặt e bị mụn cũng ít ít nhưng e muốn làm cho nó hết dứt điểm luôn. Mong mọi người giúp e với ạ, Trăm ngàn lần e cảm ơn ạ!!! :D