Hi mọi người.

Trước khi mình viết topic này ra thì mình đã đọc hết các topic chuyên đề về mục của diễn đàn webtretho rồi. Điều mình nhận thấy là có rất nhìu rất nhìu bạn vướng phải tình trạng da mụn như mình mà vẫn chưa tìm được cách giải quyết khắc phục làn da bị mụn.

Thật sự mình cũng thấy rất là bất bình khi một số bạn đã từng bị mụn, đã khổ và vô cùng tự ti với nó nhưng khi kiếm được giải pháp ttri mụn làm cho da đẹp lên thì lại giấu đi bí quyết của mình, đăng post để yêu cầu inbox bán bí quyết. Do vậy mình tạo ra topic này để chia sẽ quá trình trị mụn, kinh nghiệm mình đã trải qua và hy vọng mọi người khi đọc topic này cũng như có những kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho mọi người nhé...

Dưới đây như là nhật ký trị mụn của mình:

" Từ bé cho đến năm 18 tuổi da mình luôn được mọi người khen là trắng hồng, mịn và xinh đẹp. Vào thời điểm ấy, mình chưa bao dùng bất kỳ loại mỹ phẩm trát lên cho da trắng, sữa rửa mặt của mình chi đơn giản là nước lạnh, và ko make up. Thời điểm da đẹp là thời điểm mình vô cùng tự tin chạy nhảy cùng bạn bè. Nhưng có lẽ do ko tập sử dụng mỹ phẩm ngay từ nhỏ như các teen châu âu nên da mình khá nhạy cảm.

Một lần được bạn bè chê là lỗ chân lông to, mụn đầu đen thế là mình dụng sửa rửa mặt Biore nghệ. Da mặt mình ngày hôm sau là lên mụn đầu trắng liti nhỏ quá chừng.

Mình lại nghe chị mình bảo là do da mình đã đến lúc cần dưỡng da mà lâu nay ko dưỡng nên thế. Được giới thiệu nên dùng sp uy tín là L'oreal. Thế là mình đi mua hộp ban đêm và ban ngày ở 3/2 shopping centre. Khi mình xức thì có hiện tượng như kim chích, ngứa va đỏ. mình vội ngưng và đt hỏi về trường hợp này thì được bảo da mình có thể mới dùng ko quen, nhưng dùng vài lần sẽ quen ngay. Mình cũng ráng xức 3-4 lần rồi do thói quen lười nên thôi. Cũng ko thấy da mặt lên mụn hay đỏ gì cả

Họ hàng mình bán kem trộn trắng da. Chị mình xài da đẹp và ko bị gì cả. Mọi người ở họ hàng và bạn bè mình cũng ko bị gì. Có lần đi chơi xức thử kem đó thì thấy da mướt và mịn lắm, ko cần phải đánh phấn gì cả đâu. Thế là 2-3 lần mình đi chơi mình dùng kem đó và môi trường mình tiếp xúc là khói bụi do đi pát phố nè, đông đúc nóng nực do ở trong bar khiến mình cũng cảm giác mặt mình dầu kinh khủng.

Và bắt đầu sau đấy là ở khu vực dưới má ngạnh hàm nổi li ti các hạt mụn nước, dưới da thì mẩn đỏ và gân mạch máu. Mình còn cảm thấy ngứa ở khu vực đó nữa. Mình cho rằng lý do mình dùng mỹ phẩm loạn xạ cả lên nên nó dị ứng hơn là corticoid.

Nhật ký trị mụn bắt đầu:

- Thời điểm mình bị mụn là mình thấy nhà nhà bị mụn. Mấy con bạn đại học hùi đó trắng tươi mịn màng như mình cũng nổi mụn như cơm cháy hơn mình ấy. Có vài đứa trong đó hết và giới thiệu Ms. Ánh. Ôi xếp hàng cực lâu, vô thấy bà ấy dùng tay ko rờ rờ mấy đứa bị mụn nát tan hơn mình mà đến lượt mình bà ấy rờ rờ vậy cũng sợ thật. Sau đó hỏi mình vài câu và cho thuốc uống 1 tháng là acnotin 10, eclaran 5, thuốc kháng sinh. Mình uống thuốc thấy hiệu quả về mặt gom các nốt mụn mình lại thành các nốt to, khi mình xức eclaran 5 thì nó xẹp xuống, xức quài thì nó bong tróc lớp da ra. Sợ quá gọi bác sĩ thì bảo khi nào tróc da thì ngưng và mua thưốc hiệu của pháp xức vào trị thâm (quên mất tên thuốc). Mình xức thuốc trị thâm Pháp vào thì nó đỏ hỏn và mọc ngay mụn ở đấy. Mình khám 3 tháng và 3 lần cho thuốc y chang vậy. Thực tế thì mạch máu vỡ dưới da, mụn dưới da đã gom, nhưng những nốt mụn ở đấy thì thâm đỏ quài luôn. còn mụn ở đâu vẫn ra ùn ùn. Nghiệm giống như nuôi bệnh, xức thuốc xẹp mụn, bắt xức thuốc kia thì lên mụn ngay đấy. 3 tháng quá nãn lại cận tết nên mình nghỉ.

- Sau khi mình nghỉ 2-3 tháng thì da tự phục hồi, thời tiết mùa xuân làm da mình đẹp lên, những nốt thâm đỏ cũng mờ. Nói chung cũng ok đó. Nhưng khi ra nắng dù đã bị khẩu trang thì mặt mình vẫn đỏ nhừ ông mặt trời. Nghĩ là bà ấy chữa hay mà có lẽ mình trị chưa tới nên quay lại khám, cho thuốc như cũ. Và mình ráng uống thì có nghĩa là mụn ở đâu lên tứ phía, đỏ lè cái mặt lun. Quá nãn, uống tiếp 2 tháng rồi nghỉ.

- Sau đó mình đi làm gặp anh làm cty chuyên cung cấp thuốc trị mụn cho các bà da liễu như Ánh, Tôn, v.v.... bảo là cho thuốc uống lại và mình phải bảo đảm liên tiếp 6 tháng mới hết đc. Đơn thuốc như cũ như trên nhưng có thuốc dưỡng da nữa. Mình ráng uống đến nỗi tác dụng phụ được cảnh báo trong hộp thuốc là khô mắt và khô môi nứt chảy máu từa lưa hết. Mẹ mình chửi mình ko xiết, kêu uống thuốc tốn tiền mà chẳng hết còn khiến người ra ma...Người nào chả có nóng trog người, ko để nó tiêu mát trong người thì thôi chứ uống cho xổ mụn ra làm gì. Thật tình nó xổ ra ghê lắm các bác ak.

- Lại cận tết và mình lúc này cũng uống đc 5 tháng rồi. Thế là mình nghỉ uổng, suốt ngày ở nhà ko ló đầu ra đường. Các nốt đỏ và mụn biến mất veo. Nhìu khi ko hỉu thuốc này thuốc gì uống càng nặng, ko uống nữa thì hết veo. hihi

- Mình đi làm yêu cầu phải trang điểm. Việc mình trang điểm và tẩy trang nhìu quá khiến trán mình nó lại nổi mụn li ti đầy trên trán. Lúc trước mình dùng SRM Anes Vitamin tốt lắm, nhưng bữa đấy đi Big C hết mất, mình nghĩ cùng acnes mà nên mua Acnes bọt mắc hơn loại cũ. Ối giời ạh nó lên mụn như điên, khắp cả mặt.

- tự ti kinh khủng, Lên ai cũng quở. Mình mua Eclaran 5 xức thì nó gom thành cục bự bự ko ghê lắm. Được con bạn giới thiệu dùng thuốc xức mụn đông y (bao gồm toner trầu ko, mỡ hồng, mỡ vàng, tiêu độc) xức thì nó gom mụn lại, và lên một số mụn dứoi da xung quanh ko đáng kể. Bây giờ thì trán mình mấy bữa ngập mặt , bây giờ trán chỉ còn vài hột mụn trắng bự, và nhỏ xíu ko dễ thấy đâu nhaz.. Hai má thì vẫn còn đo đỏ do thâm chứ ko phải mụn.

- Mình có nghe trị thâm dầu cá đang hot trên mạng nên mua về xức thì thấy ban đầu nó hết thâm rõ nhưng ko xức nữa thì nó đỏ hơn lúc đầu. Có tìm hiểu thì thấy dân bán buôn lấy kem của của pháp chuyên trị hăm tã phân ra bán kêu trị thâm chứ chả có công dụng gì xấc. Nên mình bỏ nó lun rồi

TÓM TẮT DA MÌNH LÚC TRƯỚC RẤT KINH KHỦNG NHƯNG BI GIỜ CHỈ ĐỎ ĐỎ THÂM THÂM Ở HAI MÁ. mÌNH SẼ TÌM HIỂU CÁC KINH NGHIỆM TRỊ THÂM ĐỂ UPDATE CHO CÁC BẠN. CÒN BÂY GIỜ LÀ LỜI KHUYÊN MÌNH DÀNH CHO CÁC BẠN DƯỠNG DA TRỊ MỤN NÈ

1/ Rửa mặt bằng nước lạnh với srm hợp loại da của mình. Nước lạnh chứ ko phải nước ấm nhé vì nước lạnh có tác dụng tăng kích thích tuần hoàn máu, se khít lỗ chân lông và có cảm giác như massage da mình dạ ak. Nếu bạn đag dùng SRM hợp với da m2inh thì lời khuyên đừng bao giờ nghe lời giới thiệu của ng khác, bởi da mụn rất là mẩn cảm nếu bạn cứ thay đổi SRM, mỹ phẩm nhìu sẽ khiến cho da trở nên ngộ độc đó. Thường thì mọi người hay bảo là Centaphil, Avon nhưng da mặt mình siêu dị ứng, xài chả được. Chỉ xài được SRM Acnes vitamin cho da sau mụn thôi ak. Mình cũng tăm tia thấy có SRM TEEN DE RM GEL xài cũng đc nhưng cũng hog dám thử. Bạn nào đang chưa tìm được sp thích hợp thì xài thử ACNes vitamin đi ha

2/ 1 tuần 2 lần tẩy tế bào chết bằng lòng trắng trứng+vài giọt chanh sẽ khiến da bạn loại bỏ được tế bào chết và bụi bẩn, giúp da mau tái tạo mờ vết thâm. Có lẽ bạn sẽ thấy da ửng đỏ là do da mới tẩy, lúc sau sẽ bt lại thôi. Da mình dị ứng với tất cả mặt nạ đang bán trên thị trường chả hỉu. Còn lòng đỏ thì vắt xíu chanh, bỏ xíu tinh bột nghê đắp mặt nạ 15-30' thì rửa lại với SRM. Ko vàng da đâu nhé. Trị thâm trắng da tốt

3/ Nếu bạn trang điểm thì tẩy trang bằng dầu dữa khá tốt đó. Nghe dầu thì thấy sợ, nghĩ là nhờn mặt mụn nhưng thật ra ko nhờn tí nào nhé. Pha vài giọt vào sữa rửa mặt để rửa mặt nè.

4/ Mua bộ trị mụn đông y. Toner trầu ko kiềm dầu cực tốt. Da mình ngày xưa dầu lắm, giờ bt rồi nè. Bỏ ko xài cũng ko lên dầu lại.

Mỡ hồng thì xức trị chỗ thâm mụn để qua đêm thì sáng dậy thấy da mờ, các nốt mụn đáng gghet1 biến mất. Chỉ có mỡ vàng rát quá xài thấy đỏ da lên mụn ko xài. tuy rằng mỡ vàng được quảng cáo là trị mụn bọc lớn, thâm nhưg mình thấy mỡ hồng có thể diệt tát cả

5/ Mình đang dùng mặt nạ thiên nhiên như uống ép diếp ca+bã diếp cá, bột yến mạch với sữa để trị thâm.

CHÚC CÁC BẠN MAU HẾT MỤN. CÒN MÌNH THÌ CHIẾN ĐẤU VỤ THÂM ĐÂY. CÓ GÌ CẬP NHẬT TIẾP

REVIEW XÍ KÉ TOPIC: DÒNG TRỊ MỤN CẦN TÂY CỦA SKIN FOOD, NGHỆ THORAKAO, CLEAN & CLEAR ACNE SPOT GEL, KEM TRỊ MỤN TRÊN MẠNG MÌNH XÀI CHẢ ĐƯỢC..MỤN CÒN LÊN ẦM ẦM...REVIEW ĐỂ CÁC BẠN CẨN TRỌNG KẺO MẤT TIỀN MÀ LÊN MỤN NHA...

MẶC DÙ MÌNH VÔ CÙNG TỰ TI, KO GẶP BẠN BÈ TỪ NGÀY BỊ MỤN NHƯNG BÂY GIỜ TÌNH TRẠNG DA DẦU MỤN ĐÃ CHẤM DỨT, CHIA SẺ BÍ QUYẾT GIÚP MỌI NG KHIẾN MÌNH VÔ CÙNG PHẤN CHẤN. VÂNG TINH THẦN THOẢI MÁI ĐỪNG QUAN TÂM VỀ NÓ, ĐỪNG CỐ GẮNG TRỊ NÓ QUÁ NHÌU THÌ MỤN NÓ SẼ KO LÊN NHÌU VÀ MAU HẾT THÔI...VUI VẺ LÊN NHA CÁC BẠN.