Làm đẹp như thế nào và làm thế nào mới đẹp luôn là câu hỏi đau đầu của rất nhiều bạn trẻ, đặc biệt là các bạn nữ. Bạn có thể tập gym để cải thiện vóc dáng, có thể thay đổi chế độ ăn để cải thiện làn da hay áp dụng các phương pháp chăm sóc cơ thể khác,…

Vậy nhưng bạn có biết một số cách miễn phí (hoặc gần như vậy) có thể giúp ích cho bạn rất nhiều cho công cuộc làm đẹp của mình không? Hôm nay hãy cùng điểm qua những cách thức này nhé.

1. Đổi kiểu tóc

Những kiểu tóc hot trend nhìn rất đẹp và cuốn hút nhưng chưa chắc sẽ hợp với tất cả mọi người. Bạn nên tìm cho mình một kiểu tóc hợp với khuôn mặt và dáng người thay vì chạy theo những kiểu tóc hot trend như vậy. Và không nhất thiết bạn phải trung thành với một kiểu tóc nhất định, điều này thật nhàm chán. Hãy thử những kiểu tóc mới để thay đổi bản thân, đó cũng là một cách yêu quý bản thân mình hơn đấy.

hình ảnh

2. Đừng thức khuya

Ngủ đủ giấc là vô cùng quan trọng cho sức khỏe và sắc đẹp của bạn. Lời khuyên hữu ích là tuyệt đối đừng thức khuya. Bạn hãy kiên trì mỗi ngày đi ngủ sớm, tốt nhất là trước 11h để có tác dụng làm đẹp tốt nhất. Một thời gian sau bạn sẽ cảm nhận được sự thay đổi to lớn về làn da cũng như sức khỏe tinh thần của mình đấy.

hình ảnh

3. Chú ý tư thế

Một tư thế đẹp ngoài việc giúp bạn trông thần thái ra thì còn giúp bảo vệ cột sống của bạn khỏe mạnh. Vì vậy hãy nhớ luôn ngẩng cao đầu và thẳng lưng khi bước đi nhé. Điều này cũng giúp làm đẹp vóc dáng và cải thiện đáng kể sự tự tin của bạn. Ngại gì không thử vì việc này vô cùng đơn giản.

hình ảnh

4. Đừng nhai quá mạnh

Việc nhai nhiều với cường độ mạnh có thể khiến cho mặt bạn bị lệch vì hoạt động cơ hàm quá nhiều. Vì vậy hãy hạn chế ăn những thứ khiến bạn phải dùng hàm nhiều như mực, kẹo cao su,…. Và để làm đẹp cũng như cải thiện tình trạng gương mặt mình, trước khi đi ngủ bạn nên massage cho mặt nhẹ nhàng. Và cũng không nên uống nhiều nước trước khi đi ngủ vì cơ thể rất dễ tích nước vào buổi tối.

hình ảnh

5. Chống nắng

Tia cực tím có tác động gây hại rất lớn đến làn da. Nó khiến da dễ bị sẫm màu và còn tác động làm da lão hóa nhanh hơn, khiến bạn sẽ mau chóng trông già hơn mỗi ngày. Vì vậy hãy sử dụng kem chống nắng cho làn da của mình mỗi ngày. Đặc biệt là nếu cần ra ngoài bạn nên bôi kem chống nắng trước 20 phút để có tác dụng tốt nhất nhé.

làm đẹp

6. Uống trà xanh thay cho nước ngọt

Đối với những bạn thích nước có ga thì lời khuyên là bạn nên cai dần các loại nước này nhé. Hãy sử dụng trà xanh thay cho Cocacola hoặc những thức uống có ga khác. Trái ngược với thức uống có ga cung cấp quá nhiều calories, uống trà xanh có thể giúp bạn giảm béo và còn chống oxy hóa. Một thức uống giúp làm đẹp hữu dụng như vậy thì chắc chắn bạn không thể bỏ qua đúng không?

hình ảnh

7. Cách làm thon chân của người lười

Một phương pháp làm đẹp đôi chân vô cùng nhàn hạ chính là mỗi buổi tối hay dựa chân vào tường vuông góc 90 độ, giữ tư thế đó trong vòng 30 phút. Kiên trì một thời gian bạn sẽ cảm nhận thấy chân mình vừa thẳng vừa thon đấy. Ưu điểm của tư thế này rất phù hợp với những người …lười. Vì bạn vừa tập đôi chân nhưng cũng rảnh rang đôi tay để có thể đọc sách hay lướt điện thoại. Vừa làm đẹp lại vừa giải trí đúng không nào

hình ảnh

8. Học trang điểm

Điều đầu tiên gây ấn tượng khi người khác lần đầu gặp mình chính là vẻ ngoài chỉn chu và xinh đẹp. Mặt mộc của bạn rất xinh, nhưng nếu biết cách trang điểm, bạn có thể làm nổi bật những ưu điểm của khuôn mặt mình, giúp người nhìn có thể cảm nhận ngay những điểm chú ý trên khuôn mặt bạn. Điều này giúp bạn xinh càng thêm xinh.

Vậy nên hãy học cách trang điểm để làm đẹp cho khuôn mặt, nhẹ nhàng thôi cũng được nếu bạn không muốn tốn quá nhiều thời gian, bạn sẽ cảm nhận được mặt tích cực thay đổi hàng ngày đấy.

hình ảnh

9. Rửa mặt bằng nước gạo

Đối với những người sở hữu một làn da thiên dầu thì cách rửa mặt bằng nước vo gạo là vô cùng phù hợp. Điều này giúp kiểm soát lượng dầu trên da mặt bạn và còn có tác dụng làm trắng da. Nếu bạn muốn làm đẹp bằng nước vo gạo, hãy một ngày hai lần rửa mặt bằng nước vo gạo ở lần thứ 2.

hình ảnh

10. Sữa rửa mặt tạo bọt

Để không làm da tổn thương thì bạn nên tạo bọt sữa rửa mặt trước khi cho tiếp xúc với da. Điều này còn giúp sữa rửa mặt đi sâu làm sạch lỗ chân lông, hỗ trợ tốt cho quá trình làm đẹp của bạn. Để tránh việc sữa rửa mặt ảnh hưởng đến vấn đề rụng tóc thì bạn hãy chú ý đến phần chân tóc khi rửa mặt nhé. Đừng để chúng tiếp xúc quá nhiều là được.

hình ảnh

*Nguồn: https://tay.com.vn/top-10-cach-lam-dep-mien-phi-giup-ban-trong-xinh-hon/