Da mình cũng không phải dạng bị mụn nghiêm trọng, nhưng thỉnh thoảng bị nổi vài cái mụn bọc rất khó chịu. Lúc ấy muốn mụn mau hết nên mình có thử qua nhiều cách, được các cách sau rất hiệu quả, khiến mụn mau khô cồi và bong ra :D

Lưu ý là các cách này đều khiến mụn gom cồi và nhanh khô, nên mình chỉ dùng cho từng nốt mụn riêng biệt thôi, tránh dùng cho toàn mặt không là dễ bị khô da lắm :)

1. Đất sét.

Hòa một ít đất sét với nước, chấm lên nốt mụn và để qua đêm. Cảm giác như đất sét hút bã nhờn, làm sạch da rất tốt luôn ý. Mình toàn dùng đất sét xanh, ai cảm thấy da khô quá có thể mix thêm ít mật ong/ dầu dừa

2. Giấm táo.

Thoa ít giấm táo lên mụn. Không cần rửa lại. Lặp lại hằng ngày.

Giấm táo không công hiệu nhanh như đất sét nhưng cũng rất hiệu quả, vả lại nó trị thâm tốt nữa. Da ai không quá nhạy cảm thì có thể dùng như toner, rất mau sáng da

3. Nước cốt chanh.

Chấm ít nước cốt chanh lên mụn bằng tăm bông, để qua đêm. Không ra nắng khi có nước chanh trên mặt

Cách này đơn giản vả tiện lợi nhất, vẫn hết mụn mau như thường.

4. Nước trà xanh (chè xanh).

Pha trà xanh (loại trà tươi còn nguyên lá tốt hơn là túi lọc) thật đặc. Để đông dá rồi lấy ra massage chỗ mụn trong 2-3p.

5.Tinh dầu oải hương/ tinh dầu trà.

Pha loãng 1 giọt tinh dầu với 3 giọt nước hoa hồng. Dùng tăm bông chấm lên nốt mụn và để qua đêm.

Loại tinh dầu này là chuyên trị mụn hết chỗ chê nhé, mụn xẹp cực kỳ nhanh luôn.

6. Tỏi. Đắp tỏi lên mặt trong 10p rồi rửa mặt lại.

Thật ra cách này mình hay thấy chị làm, chứ mình chưa thử vì không thích mùi tỏi với sợ cháy da. Nhưng thấy công hiệu thật, tại tỏi kháng viêm tốt mà :D

Đây là cách tự nhiên mình hay dùng, mình muốn biết thêm các loại sản phẩm chấm mụn để tiện cho việc makeup luôn, bạn nào biết chỉ thêm cho mình nhen :p