Em bị mụn rất nhiều từ năm học lớp 9. Bọc , đầu đen, đầu mỡ, thâm... đủ cả. Đến năm 11 em đi làm thêm kiếm tiền trị mụn, lúc đó em trị ở DH y dược, cũng đỡ nhưng cứ phải uống thuốc hoài, uống kháng sinh tùm lum tùm la.

Và mụn vẫn còn kéo dài ( ít) tới năm 4 em học đại học, lúc đó kiến thức về chăm sóc da của em khá vững nên em không đi bác sĩ nữa và em tự chăm sóc da của mình luôn.

Em bị mụn nội tiết, bởi vậy cho tới khi lớn vẫn còn mụn, da rất là nhiều dầu, nên em không sử dụng thuốc khánh sinh, íotretinoin nữa mà dùng thuốc nội tiết để trị mụn.

Em đang dùng DIane 35, da rất ổn, nhưng vì sự nghiệp chăm sóc da em vẫn quyết định nghiên cứu tiếp về những thuốc trị nội tiết ít hại nhất cho ng sử dụng. Em xin trình bày tóm tắt dưới đây:

Nếu ai có bị mụn nội tiết thì những thuốc này có thề phù hợp:

Spinorolactone 50mg-150mg, có tác dụng làm giảm androgen, nhưng bị tác dụng phụ là không dùng cho ai bị huyết áp thấp

Diane 35, làm giảm androgen, uống 10 tháng nghỉ 2 tháng rồi lại uống tiếp

Saw Palmetto, chiết xuất cây cọ lùn, liều khuyến cáo là 160-320 mg/ ngày nhưng kinh nghiệm thực tế chia sẻ từ những diễn đàn thì 1000mg là có tác dụng, chiết xuất này làm giảm DHT, chất trong quá trình trung gian tạo thành mụn.

Inositol, là một vitamin B8, chất này làm giảm sự nhạy cảm insulin và giảm nồng độ androgen. Ngiên cứu cho thấy Inositol làm giảm 73% lượng testoterone sau 3 tháng sử dụng liều 2-4g. Chất này có thề dùng khi mang thai được.

Còn nhiều nữa, về những ai bị étrogen cao hay là progesterone không cân bằng. Nhưng em chỉ chia sẻ trước mắt vậy thôi, nếu ai quan tâm thì cứ comment ở dưới, em biết dc gì em sẽ trả lời liền^^

Chúc mọi người có một làn da như ý