Chào các mẹ và các chị

Em năm nay 19t, hôm nay em viết bài này muốn tâm sự vài điều cũng như chia sẻ với mọi người và quá trình đẩy lùi LŨ MỤN đáng ghét này. Bài viết có lẽ sẽ hơi dài , mong các mẹ và các chị thông cảm ạ

Hồi trước đầu năm cấp 3, da em trắng và mịn màng lắm , dù em ăn uống vô tội vạ thức khuya 4 5h sáng xem phim mà ko có chút mụn luôn, em cung ko sài SRM hay kem dưỡng gì trơn. Năm em học 11, em lên 2 3 nốt mụn trên má thôi. Mà vì hồi giờ có bị đâu, gì có mụn nên phát hoảng ra, sợ xấu ... Rồi cô giáo cạnh nhà em chỉ cho , nói kèm thuốc này còn cô, hs cô dùng mặt láng coóng à. Nghe thế ai chả hâm, thì em dùng luôn. Kem này màu nâu , mà ngoài ko có nhãn mác tên tuổi gì cả. Là kem trộn rồi đúng không mọi người? Mà em lúc đó biết gì đâu, ngta đồn thế thì sài thôi.

Sài chưa được 1 tuần đâu, cả mặt em lên mụn ẩn, mặt tan hoang luôn, 1 tháng sau là tán phá khủng khiếp luôn á

Lúc đó , em kiểu bị sock toàn tập, không hiểu tại sao, cũng ko biết nên thế nào. Buồn và stress lắm các chị các mẹ ạ, em còn đi học gặp bạn bè , mà em ngại ko dám ra đường luôn. Đi mau quần áo, siêu thị mẹ rủ em cũng ko đi

Vậy là hành trình trị mụn của em bắt đầu từ đây

1. Em đi bsi ở bv Tỉnh GIA LAi- quê em ạ, thì bs chỉ nhìn mặt sơ qua rồi bảo bị viêm da, mụn trứng cá. Cho vài viên thuốc uống, về chẳng có hiệu quả gì cả. Mẹ em nói là ở bv thì mình khám lấy thuốc miễn phí nên chắc ko ăn thua

2. Vậy là em đi bsi tư, Bsi này ở quê em luôn, nghe bảo đi du học ở pháp về lên làm trưởng khoa da liễu, thấy cùng nhiều người chữa lắm ạ. Mà lúc đó ở quê nên còn khờ lắm ạ, vd: SRM bán ở sg thì tầm 500k mà bs này lấy tận 900k luôn í a, gần như gấp đôi luôn. Nên tốn kém lắm ạ

Khám đi khám lại bs này nhiều , bác cho em uống nhiều loại thuốc rồi mà em ko nhớ rõ lắm mọi người ạ. Em chỉ đặc biệt nhớ là khi đi khám thì bác hỏi em trong vòng 6 tháng tới đây có kết hôn mang thai không? Khi dùng thuốc này thì ko được, em cũng về tìm google xem thì nhớ có mấy loại thuốc có thành phần tránh thai, có thuốc isotina (isotretinon).

Lúc đó, bác có cho em dùng SRM trị mụn URIAGE và bôi sunfua lưu huỳnh lên nốt mụn. Trong thời gian đó, em ăn rau xanh , ko ăn tinh bột,ngủ sớm, tập gym , xông hơi mát xa mặt các kiểu. Đúng là tết năm 2015, da em ko hết mụn hẳn nhưng mà căng ửng hồng luôn.

Thế mà sau đó tầm 2 tháng, em hết thuốc nên em ngưng ko uống nữa , còn SRM và bôi. Mụn lại nổi như thường ạ. Giờ em mới biết thuôc isotina cũng hại lắm, em ngưng thuốc cái là nó mọc như rạ luôn.

Rồi em lại đi bsi , nhưng em ko lấy thuốc nữa , vì nghỉ thuốc ko có tác dụng gì. Em dùng 1 bộ trị mụn bs đưa là EUCERIN của Đức hay sao á. Sài lần đầu thấy cũng bớt mụn mọc lên, xong lại mua thêm SRM vs kem ban đêm thì sau ko thấy tiển triển gì cả. Mà từ cái đợt dùng thuốc đó, không biết có phải do thuốc ko mà em kinh nguyệt ko đều luôn , có khi 3 tháng mới có 1 lần. Nên là mụn mọc quanh cằm miệng, quai hàm càng nhiều hơn lúc trc. Tính khí cung thay đổi, stress so mụn rồi lại hay nổi nóng, cứ cãi nhau với mẹ về chuyện này suốt à, ức khóc. Mấy chị trải qua chắc cũng hiểu còn tiền thì tốn cả gần chục triệu.

3. Thế em chuyển bác sĩ, bs này thì bạn em bị mun chữa khỏi, nó theo 2 tháng hết 3tr mà hết sạch tới giờ. Còn em cũng theo, bs cho uống thuốc gì mà hút dầu kinh khủng luôn, nứt môi chảy máu, mặt khô muốn nứt luôn nên em stop luôn ạ.

4. Từ lúc đó, em dừng hết bác sĩ , chỉ học ôn thi Đh thôi. Thi ĐH xong là mặt ghê hơn vì thức khuya dữ dội, trán chi chít mụn, mặt ko có lỗ chân lông nào ko mụn luôn á.

Hè 2016 em đi BV da liễu Hà Nội luôn, em tốn hết 5tr. Khuyên thật lòng mọi người đừng đi khám nha ...@@

em khám theo yêu cầu 300k/lần, mà gặp bs em chưa kịp mở miệng nói giải thích là mụn mình thế nào, con kinh nguyệt k đều nữa. Mà bác nhìn lướt kê cái đơn mụn trứng cá @@.. khám chưa tới 5p nữa. Chưa kịp ngồi đã ra rồi .

Thuốc thì em ko nhớ lắm, cơ mà thuốc hầu như k có tác dụng gì, còn SRM và kem bôi của DERMACOS.

Em mua gấp đôi đơn thuốc luôn, nghĩ: " Hà Nội , BV TW mà chắc hàng tốt" . Ai đời, dùng hết 1 tuyp srm kem ko hết ạ, phải nói là vẫn vậy , ko hề giảm. Thế là 2tuyp còn lại em để cho thằng em em dùng thì dùng, ko thì em cũng ko qtam luôn. Chán các chị các mẹ ạ

5. Em lên ĐH, năm nhất ai cũng ngời ngời xinh xắn, mỗi em vác cái mặt mụn da ko có chỗ thở. Mà SG nắng nóng lại càng làm em lên mụn nhiều. Người ta đi học về ai cũng trắng trẻo xinh gái, mỗi em về ai cũng quở ]. Thiệt buồn lòng lắm, bơ vơ mà hết cách chẳng biết sao. Rồi thấy quảng cáo Innisfree bija trị mụn tốt lắm. Em quất luôn 1 bộ (ôi, tiền ) . Cái tính em nóng vội, mà mụn nhiều quá nghe thì cố tiết kiệm mua cho đủ bộ nghĩ sài có hiệu quả

Chứ mà nó vẫn vậy , ko biết do mình nhiều mụn quá nên nó đỡ mình cũng ko cảm nhận được hay sao. Em cũng sài nhiều SRM của hàn rồi.

Em ko có ý chê bai, hay gì cả nhưng theo kinh nghiệm của em thì Đồ hàn nó nhẹ với mụn nặng lắm ạ, mụn nhẹ thì chắc chữa đc.

6. QUÁ TRÌNH TÌM HIỂU VÀ KIÊN TRÌ TRỊ MỤN THỰC SỰ TỪ ĐÂY Ạ

Em nói nhiều dài dòng quá, do buồn tiếc tiền, ko có ai chia sẻ thực sự mong các chị các mẹ thông cảm.

Đặc điểm da em rất dầu ạ, da dầu nên lỗ chân lông cũng to nữa

Hằng Ngày: (TẨY TRANG) - > SRM-> TONER -> ĐẶC TRỊ -> CHỐNG NẮNG (BAN NGÀY)

** Tẩy trang em dùng Bioderma xanh (cho da dầu), hồng ( da thường, da khô). Em bị mụn nên ko có trang điểm gì hết ạ, nhưng vì có sài kem chống nắng nên buộc phải tẩy trang nha mọi người. Với lại hằng ngày bụi bẩn, tẩy trang sạch da thì lỗ chân lông mới thông thoáng để hấp thụ dưỡng chất được

** SRM; ôi, SRM như em kể trên thì em sài nhiều lắm rồi ạ. có mấy cái em còn chẳng nhớ tên nên ko kể ra. Có 3 loại mà em tự tìm hiểu và sài thấy ổn ạ

- Neutrogena màu cam: sài khá thích , cái này nó đẩy mụn ẩn cũng ghê. Em sài đc nửa chai thì dừng vì nghe chị kia khen loại khác

- Affaclar larocheposay: đay, chị í sài cái này mà khen ghê gớm luôn. Em sài thấy sạch lắm, mới rửa xong thì da căng, cơ mà da khô thg chắc ko dùng đc đâu, vì em dầu mà thấy căng vậy thì da khô thường chắc khó chịu lắm.

Laroche posay hãng dược mý phẩm này chuyên cho da nhạy cảm mụn nên chị nào nhạy cảm sài ko lo dị ứng ạ

- MURAD xanh: hiện tại em đang sài cái này, giá có mắc hơn. Nhưng tiền nào của nấy ạ, rửa xong thấy sạch mà da mềm dịu mát lắm ạ, ko khô căng gì cả

** TONER: em sài Thayer , em mới dùng 1 loại này à. Đagcó ý định sài loại khác nhưng chưa biết.

**ĐẶC TRỊ : neutrogena rapid clear (BHA) -> DUO+ laroche posay -> A.I larocheposay (chấm lên nốt mụn mủ)

BHA với Duo+ đẩy mụn ghê lắm ạ. Nhưng em khuyên các chị nên dùng, mụn ẩn thì phải đẩy ra hết cho nó nổi lên da, trong da ko còn mụn nữa thì mới hết mụn đc ạ. Chịu khó xấu 1 thời gian.

Em ko dùng 1 lần luôn tất cả, mà em dùng duo+ đầu tiên xong em thêm từ từ vào để da nó thích ứng

** Chống nắng thì em dùng neutrogena clear face spf 55+, cái này sài sướng lắm , ko bị nhờn rít gì cả, vì nó chuyên cho da mụn . Ko bí da gì trơn, em sắp dùng xong tuyp này và chưa có ý định mua loại khác ạ

Trị thâm : em chưa sài trị thâm ạ, nhưng lúc em dùng BHA neutrogena đó vết thâm nó cũng mờ nhiều luôn a

Giờ em chỉ còn vài nốt mụn ẩn trên trán , và thâm quanh quai hàm thôi. Em tính dùng Serum oz naturals vit c nghe nói trị thâm hiệu quả lắm, mà giá hơi căng so với thời gian sử dụng nên em chưa dám mua ..huhu

7. Tổng kết lại, em nói nhiều quá mọi người nhỉ. Thật lòng khuyên mọi người nên ăn nhiều rau xanh, cố gắng ko uống cf, trà sữa, uống nhiều sinh tố mà đừng bỏ đường, ngủ sớm tầm 10r, ngày uống 2l nc lọc, uống trà đc càng tốt (em uống cả trà cả nc lọc ). Nghe có vẻ lý thuyết nhưng thực sự quan trọng mọi người ạ.

Trong quá trình tự trị mụn, em có uống tinh dầu hoa anh thảo Blackmore để điều hòa nội tiết và cao ích mẫu nữa ạ.

Em cảm ơn mọi người đã cố gắng đọc hết tới đây .. Mong sẽ giúp được chút ít gì đó ạ

Mà tiện đây, em cũng mong mọi người GIÚP ĐỠ em tí.

Mũi em bị hếch vầy.. huhu, nghe nói mũi này ko tốt trong đường tài chính và tình duyên đúng ko ạ (em thấy đúng ghê luôn đó..huhu ), mũi xấu quá, thấy lỗ mũi luôn sống mũi thấp tẹt nữa. Mong mọi người tư vấn PTTM mũi cho em với ạ

Em có quen vài chị đi sửa mũi ở BV TM Thanh Vân ở quận 1 thấy mũi mấy chị đẹp mà trông tự nhiên lắm, không biết ở đó thế nào ạ? Mong mọi người review cho em với ạ

Ai có thắc mắc về mụn, em biết em sẽ trả lời ạ