Nhắc tới lá tía tô thì chị em đều biết đa phần là loại rau ăn kèm trong các món nướng ở Việt Nam. Tuy nhiên, ít ai biết rằng tía tô cũng có rất nhiều công dụng trong làm đẹp mà chị em ai cũng nên biết luôn. 

Trị mụn cóc

Bạn biết không, trong lá tía tô có chứa Limonene và Perillaldehyde, hai hợp chất này có tác dụng ngăn ngừa sự phát triển của virus HPV( virus gây mụn cóc). Để chữa trị mụn cóc, bạn có thể tham khảo theo cách làm đơn giản tại nhà dưới đây nhé:

b1: Bạn cần chuẩn bị một vài lá tía tô đã được rửa sạch, rồi đem giã nát.

b2: Dùng hỗn hợp lá tía tô nhuyễn đắp lên bề mặt các nốt mụn phần bã vừa giã, sau đó dùng khăn sạch hoặc gạc băng cố định. Để tránh xê dịch vết đắp, bạn nên thực hiện cách làm này vào buổi tối trước khi đi ngủ.

Sáng hôm sau, thì tháo băng và dùng nước sạch để rửa mặt.

Các phương pháp trị bằng thiên nhiên sẽ lâu hơn, với trị bằng lá tía tô từ từ bạn sẽ nhận thấy mụn cóc bắt đầu teo dần và tự bong ra.

Lá tía tô trị mụn thịt 

Về ứng dụng của lá tía tô thì không có gì bàn cải từ chữa các loại bệnh cảm mạo, đến công dụng làm đẹp, trị vết thâm mụn. Nay lá tía tô được biết đến với một vai trò mới là trị mụn thịt

Trong lá tía tô có chứa nhiều tinh dầu có khả năng diệt khuẩn, làm dịu và làm xẹp các nốt mụn thịt rất hiệu quả. Ta tiến hành như sau:

• Rửa sạch lá tía tô.

• Giã hoặc xay nhỏ lá tía tô với một ít nước.

• Sử dụng tăm bông thấm nước của hỗn hợp trên, chấm nhẹ nhàng lên các nốt mụn.

• Sau 15 phút rửa sạch lại bằng nước ấm.

Những cách điều trị mụn thịt trên đây đã được nhiều người áp dụng và xác minh có hiệu quả. Nhưng các bạn cần lưu ý rằng, đây là liệu pháp thiên nhiên nên cần phải kiên trì và sử dụng đều đặn thì mới thấy được sự cải thiện. Nếu tình trạng mụn thịt quá nặng, các phương pháp từ thiên nhiên sẽ khó hiệu quả, lúc này bạn nên đến bệnh viện và sử dụng các phương pháp công nghệ để điều trị một cách nhanh chóng và triệt để.

Rửa mặt bằng nước lá tía tô

Sau khi xay nhuyễn lá tía tô, bạn chắt lấy phần nước cốt và hòa thêm một chút nước ấm để rửa mặt hàng ngày.

Lỗ chân lông sẽ được giãn nở và làm sạch hiệu quả. Nhờ đó, các vết mụn sẽ nhanh se cồi và bay mất. Nếu kiên trì đều đặn, thâm mụn sẽ giảm đáng kể, da cũng trở nên trắng sáng hơn.  Bản thân mình khi uống thì thấy da sáng lên hẳn, không điêu nhé chị em da mình bật 2 tone luôn í. 

Xem thêm hướng dẫn chọn kem dưỡng trắng dành cho da dầu mới nhất 2021 tại đây