hình ảnh

Chào các chị em, bây giờ là cuối tháng 4, hè đã tới và cũng sắp tới những ngày nóng đỉnh điểm của năm. Chị e nào da dầu, mụn chắc hẳn sẽ rất khổ sở vì tình trạng dầu và mụn sẽ càng trầm trọng hơn. Vấn đề quan trọng trong điều trị dầu và mụn là làm sạch. Vậy nên, hôm nay tui sẽ chia sẻ cho chị em về bước cơ bản này và cách lựa chọn sữa rửa mặt sao cho phù hợp.

1. Tiêu chí chọn sữa rửa mặt cho da dầu, mụn
  • Độ PH từ 4,5 - 5,5: Trên da của chị em mình luôn có 1 lớp màng ẩm có tính hơi acid nhẹ để bảo vệ da khỏi vi khuẩn, nấm. Vậy nên SRM có PH từ 4,5-6 là an toàn. Một số hãng sẽ để độ PH trên bao bì nhưng một số hãng không để, chị em hoàn toàn có thể kiểm tra bằng cách mua quỳ tím về, pha loãng sữa rửa mặt với nước, những quỳ tím vào và kiểm tra. Cách kiểm tra độ pH sữa rửa mặt bạn đang dùng
  • Dạng bào chế: STR có 4 dạng chính: Foam, gel, lotion, milk. Nếu da dầu, khỏe, ít kích ứng chị em nên ưu tiên dạng foam. Dạng này giúp làm sạch sâu nhất, giúp lỗ chân lông được làm sạch, lấy đi gần như toàn bộ dầu thừa, bụi bẩn, kem chống nắng. Ba dạng còn lại sẽ khá dịu nhẹ và phù hợp cho da yếu, da nhạy cảm và dễ kích ứng.
hình ảnh
  • Thành phần đi kèm: Một số SRM hiện này đã bổ sung thêm 1 số hoạt chất đi kèm như BHA, Benzoyl Peroxide, Triclosan giúp kháng viêm, bạt sừng, kiềm dầu, thông thoáng lỗ chân lông. Những tiêu chí này rất thích hợp cho chị em da dầu, mụn. Một số SRM cũng bổ sung thêm 1 số chất làm ẩm như HA, glycerin để da mềm mịn và không bị khô căng sau khi rửa.
  • Chất hoạt động bề mặt: Thường trong nước rửa chén, xà bông tắm, bột giặt,... sẽ chứa các chất hoạt động bề mặt rất mạnh giúp làm sạch sâu. Tuy nhiên trong SRM chất hoạt động bề mặt được thêm vào khá yếu hoặc có thể không có để tránh gây khô và kích ứng da. Vì vậy, khi mua SRM chị em cũng nên lưu ý chọn SRM có chất hoạt động bề mặt yếu.
hình ảnh
  • Nếu chị em không biết gì về hoạt chất, không biết gì về thành phần hay độ PH thì cách đơn giản nhất là nhìn vào nhãn. Thường da dầu, mụn sẽ ghi: for oil skin, for acne skin, for acne prone skin.

Đây là 5 tiêu chí giúp chị em dầu, mụn có thể dễ dàng chọn lựa sữa rửa mặt.

1. Sữa rửa mặt cho da dầu, mụn nào tốt?

Để tìm được một loại sữa rửa mặt phù hợp cho chị em da dầu mụn thì có khá nhiều trên thị trường. Đi dạo một phòng quanh cửa hàng hoặc lướt shopee là thấy rất nhiều. Trong hàng chục, hàng trăm loại sản phẩm đấy thì tui xin review và rất highly recommend cho chị em nào da đang dầu, mụn Sữa rửa mặt La Bonita Recover AC foam cleanser.

Sữa rửa mặt giảm mụn, phục hồi & dịu da - La Bonita Recover Acne Foam Cleanser

Để nói về lý do tui thích thì đầu tiên, em này giá khá tốt, 200k cho 100ml. Dạng foam, tạo bọt rất tốt, bọt siêu mịn, dễ dàng đi sâu vào lỗ lân lông lấy đi bụi bẩn, dầu thừa và kem chống nắng còn sót lại. Điều đặc biệt của em này là chứa 0.5% BHA giúp bạt sừng, thông thoáng lỗ chân lông, hỗ trợ tiêu diệt vi khuẩn gây mụn, cải thiện mụn đầu trắng, đầu đen. Chiết xuất nước Tràm trà giúp kháng viêm, cải thiện tình trạng sưng viêm ở những nốt mụn trứng cá, làm dịu làn da đang có dấu hiệu kích ứng. Ngoài ra em này còn chứa Glycerin, Beeswax, Vitamin E và chiết xuất rễ hoàng cầm để làm dịu da, kháng viêm và cải thiện làn da nhạy cảm. 

hình ảnh

Một em sữa rửa mặt làm sạch tốt, kháng viêm, bạt sừng, hỗ trợ điều trị mụn mà lại không gây khô da, thâm chí có thể làm dịu da khá tốt thì quá là phù hợp cho chị em da dầu, mụn.