Da em bẩm sinh rất trắng nhưng mỏng thấy cả mahcj máu đỏ luôn ạ. Thế mà thời gian đó ngày nào em cũng đắp dưa chuột 1 ngày đắp mấy lần, tối đẻ qua đêm, còn rửa mặt với kem đánh răng nữa. Khi da bị mụn nhiều thì em tới bệnh viện da liễu khám, cho thuốc uống và bôi đã đỡ, nhưng không dùng nữa thì bị lại. Lên lớp 11 hè ngày nào em cũng đi bơi thế nên da càng bị bào mòn nhưng không đỏ. Năm 11 em đi khám tư thì được bác sĩ cho thuốc bôi CORTICOID, chỉ sau 1 đêm bôi thì da em trắng đẹp, không 1 cục mụn, thế là em dugnf được 1 tuần, thấy càng tuần, da càng xấu nên em thôi dùng. Da xấu kinh khủng luôn,nên em tái khám lần này bác sĩ cho em thuốc bôi là CỒN, da chẳng cải tiến gì cả. Sau này em biết corticoid rất hại và cồn cũng hại da vô cùng, em thầm nguyền rủa bác sĩ đó thật độc ác. Sau này da em rất mỏng và rất dễ bị đỏ, nói cũng đỏ, cười cũng đỏ, mà đỏ như chú hề ấy. Em khổ vì cái da mặt đỏ lắm. Trước đó em có dùng trà xanh rửa mặt , rất hiêu quả nhưng giờ nó vô hiêu rồi vì em lạm dụng quá, ngày rửa 3 lần , ngày nào cũng rửa. Từ đó đã 3 năm rồi, giờ em là sinh viên năm 2, mà da vẫn đỏ nhưng chỉ đỏ 2 má, ai nhìn quen thì biết em không phải bị mụn nặng mà là do da bị đỏ, còn nếu ai mới nhìn thì đều nói em da mụn nghiêm trọng. Em đã kiên kem mọi thứ : không ăn gà, đồ chiên mỡ, kem, nước đá, đồ ngọt, sò, trái cây nóng, ăn nhiều rau mát uống nhiều nước, ngủ sớm mà da cũng không cải thiện là bao nhiêu. Em ốm nhưng sáng nào cũng dậy sớm đẻ tập thể dục vì em biết mồ hôi tốt cho da mụn và giúp sáng da. Mất ngủ và trời mưa vào buối sáng là nỗi sợ của em vì em không đi tập thể dục đước. Da em giờ mỏng, có mụn ( cũng khá nhiều nhưng chủ yếu là mụn cám và mụn đậu đen) và da rất dễ đỏ (nhưng chỉ đi học và lúc cười thôi, ở nhà da vẫn đỏ nhưng không đến nỗi như chú hề ), đặc biệt là da em rất dễ nổi những mận đỏ như muỗi cắn, nhưng khoảng 1 tiếng sau là nó lặn ( nhất là sau khi em ngủ trưa dậy, không phải muỗi cắn nha mọi người) Em đã từng đắp mặt nạ mật ong và sữa tươi, nghệ tươi mà cỏ vẻ không ăn thua. Hiện tại da em MỎNG, NHẠY CẢM VÀ RẤT DỄ ĐỎ. Giờ em nghe nhiều người ở diễn đàn mình khen sản phẩm của SKINNA, không biết có thật sự tốt không ? ai dugnf rồi cho em biết ý kiến, nhất là kem trị mụn đỏ nha mọi người.