Dưỡng da là điều cơ bản mà mỗi chị em nên cần để nâng cao cũng như bảo toàn nhan sắc. Theo năm tháng, da chúng ta sẽ xuất hiện các dấu hiệu tuổi tác, các vấn đề không mong muốn. Nếu ai chưa biết bắt đầu skincare như thế nào thì tham khảo ngay bài viết này nhé.

Các bước skincare đơn giản

Skincare đơn giản

Bước 1: Tẩy trang

Đây là bước làm sạch đầu tiên trong quy trình làm đẹp ban đêm của chị em. Dù trang điểm hay không thì da mặt chúng ta vẫn luôn tích tụ đầy bụi bẩn, bã nhờn,... Nếu không tẩy trang thì rất khó làm sạch sâu gây bít tắc lỗ chân lông, làm tiền đồ cho mụn hoành hành. Chưa kể dùng kem chống nắng và makeup thì bắt buộc phải tẩy trang mỗi tối. Chị e ít makeup có thể lưu ý chọn tẩy trang dạng nước, còn chị em hay makeup nên chọn dạng dầu để nhũ hóa tốt, tẩy sạch mà lại không gây đau rát da.

Tẩy trang

1 số tẩy trang tui thấy ổn cho người mới bắt đầu:  Bioderma Sensibio H2O Micellar Water, Evoluderm, tẩy trang cho da nhạy cảm La Roche-Posay, L’Oreal 3-in-1 Micellar Water

Bước 2: Rửa mặt

Rửa mặt

Bước này chị em nên chọn sữa rửa mặt PH từ 5-6 để phù hợp với PH da. da nhạy cảm thì nên tránh còn với hương liệu. Bước này lưu ý rửa từ 1-2p thôi, lâu quá sẽ gây tổn thương da.

Sữa rửa mặt ok cho mấy bà nè: srm SVR, srm Cerave, Srm La Roche Posay, srm cetaphil,...

Bước 3: Toner

Bước này cần thiết hay không thì vẫn đang gây rất nhiều tranh cãi, tuy nhiên, có điều kiện chị em vẫn nên sử dụng. Bước vừa cân bằng PH vừa cấp ẩm cho da. Một số loại toner đặc trị có chứa các thành phần tẩy tế bào chết hóa học như AHA, BHA, PHA tuy nhiên mới bắt đầu chị em hay chọn loại toner dịu nhẹ, cấp ẩm cho da.

Toner cấp ẩm ổn: Laneige Cream Skin Refiner, Hada Labo Gokujyun Super Hyaluronic Acid Lotion, Toner Klairs

Bước 4: Dưỡng ẩm

Dưỡng ẩm La Bonita

Bước này là cực kỳ quan trọng. Mỗi ngày da chị e chúng ta mất khoảng 300-400ml nước, vì vậy, việc bổ sung ít nhất 1 sản phẩm cấp ẩm là điều tất yếu. Nhiều dưỡng ẩm ngày nay không chỉ cung cấp độ ẩm cho làn da căng mịn mà còn chứa các hoạt chất khác giúp trắng da, kiềm dầu, giảm mụn,... chị em có thể chọn lựa theo nhu cầu của mình.

Tui có thể gọi ý cho chị em bộ đôi dưỡng ẩm La Bonita Vital Hyaluronic Acid. Bộ đôi này gồm 1 serum và 1 kem dưỡng. Xuất xứ Hàn Quốc, có mặt trên 5 nước nhưng còn xa lạ với nhiều chị em mình. Tui cũng tình cờ biết tới 2 em này khi có ý định tìm kiếm dưỡng ẩm cho da treatment nhẹ. Giá mỗi em giao động từ 300-350cành - khá rẻ, chưa kể em serum 40ml khá bự. Hai em này cũng 1 dòng nên thành phần chính là 7 loại hyaluronic acid giúp cấp ẩm vượt trội. Em kem dưỡng còn có thêm Niacinamide và B5 đáp ứng nhiều tiêu chí cấp ẩm, trắng da, phục hồi cho chị em. Hai em này đều thấm nhanh và ko hề bết rít.

Bước 5: Chống nắng

Rất nhiều chị em bỏ qua bước này vì nghĩ rằng đeo khẩu trang, đội nón là đủ. Đây là sai lầm rất thường thấy. Nắng chứa tia UVA, UVB sẵn sàng tàn phá làn da bất kỳ lúc nào. Nếu không chống nắng da rất nhanh thôi sẽ đen sạm, xuất hiện nám, đồi mồi thậm chí nguy hiểm hơn là ung thư da. Dduwgf quên hãy trạng bị da một lớp bảo vệ mỗi khi ra đường nhé. Đặc biệt mùa hè này không chống nắng là chị em xác định banh mặt nha.