Xin chào mọi người, mình tham gia webtretho cũng được một thời gian, cũng hay lên web để đọc tin tức mà đặc biệt là các thông tin về chăm sóc da, sức khỏe,... Dịch ngồi nhà rảnh rỗi nên em cũng thử ngồi viết một bài để chia sẻ đôi chút sự trải nghiệm của mình đến với mọi người nhé!

Dạo gần đây khi đang lướt xem các bài viết trong các group làm đẹp của webtretho hay FB, em thấy nhiều chị em hay hỏi về kem chống nắng. Dịch ngày càng diễn biến phức tạp, nhiều nơi phải giãn cách, hạn chế đi ra ngoài, làm việc tại nhà, nhưng chị em mình vẫn hỏi nhiều về kem chống nắng chứng tỏ chúng ta đang quan tâm nhiều đến việc chống nắng cho da kể cả khi ở nhà nhỉ? Đối với em, chống nắng là bước không thể nào thiếu trong các bước chăm sóc da hằng ngày của mình dù là ở nhà hay đi làm hay đi chơi. Vì thế nên hôm nay em lên đây viết một chút về trải nghiệm của mình về hai loại kem chống nắng mình đã sử dụng qua cho những ai quan tâm đến KEM CHỐNG NẮNG nhé!

Trước hết, em muốn chia sẻ cho mọi người một loại kem chống nắng giá hạt dẻ, loại kem chống nắng em sài lần đầu tiên trong đời: Sunplay Skin Aqua. Hồi xưa hay xem quảng cáo nên mới biết đến kem chống nắng này đây. Mà hồi đó em sài là loại màu đỏ cơ, sau này mới chuyển qua sài loại nắp vàng, thân trắng vì xem review nhiều và thấy loại này có vẻ ok nên em chuyển qua sài luôn. Nên trong bài viết này em sẽ chia sẻ về kem chống nắng Sunplay Skin Aqua nắp vàng thân trắng nha, tên đầy đủ: Sunplay Skin Aqua Clear White. Kem chống nắng Sunplay Skin Aqua Clear White trước tiên phải kể đến 5 đặc điểm của nó: không cồn, không paraben, không dầu khoáng, không hương liệu và đặc biệt là có chỉ số SPF 50+ nha. Nói tới đây thôi thì mấy bạn có làn da nhạy cảm sẽ có thể cân nhắc và sử dụng em này được rồi nè, vì hồi xưa da em cũng hơi nhạy cảm và có mụn nên nghe mấy đặc điểm của loại kem chống nắng này thì thích và cũng yên tâm để sài. Em kem chống nắng này là loại kem chống nắng vật lý lai với hóa học nha mọi người, còn về kem chống nắng vật lý, hóa học như thế nào thì mọi người có thể tham khảo thêm mấy bài viết khác nhé. Em không tìm hiểu kỹ về thành phần mà chỉ đơn giản là sau khi sài, em rút ra ưu và nhược điểm cho cả nhà tham khảo nha.

hình ảnh

• Ưu điểm: trước tiên phải nói đến kết cấu dạng sữa của em này nha mọi người, do đó nên khi bôi lên mặt sẽ cảm nhận được em này mau thấm hơn mấy loại kem chống nắng khác. Khi mới bôi lên sẽ cảm thấy có một lớp dầu nhẹ ở trên da nha, nhưng mà bôi được khoảng vài phút thì không còn nữa đâu nên mọi người khỏi lo nha. Đối với em thì loại này kiềm dầu khá tốt và trên bao bì, nhà sản xuất khuyên nên dùng đôi với da dầu, da hỗn hợp cho đến da thường. Vì thế, nên mọi người cân nhắc khi sài em này nha, da em có dầu và hơi nhạy cảm với cồn và hương liệu em sài loại này ok. À, có một cái nữa của em này là có nâng tone nha.
  • Nhược điểm: điểm đáng nói đầu tiên về nhược điểm của loại này theo em là tác dụng chống nắng trên da không được lâu, phải bôi lại kem chống nắng lại sau khoảng 2-3 tiếng nếu phải ở ngoài tiếp xúc với ánh nắng thường xuyên nha. Tiếp theo, trong kem chống nắng này có 2 dạng silicone bay hơi và không bay hơi, nên đối với những bạn dị ứng với silicone thì nên chú ý cân nhắc nha. Cuối cùng là vì kết cấu em này dạng sữa nên sài cũng khá mau hết ý nhưng bù lại thì ẻm có giá thành tương đối nên cũng có thể cân nhắc nè.

Tiếp theo là em nói qua về kem chống nắng hiện giờ em đang sài nha. Nói kem chống nắng thì cũng chưa chính xác lắm, thiệt ra nếu nói đúng thì loại em đang sài là serum chống nắng của bglen Nhật Bản, tên đầy đủ là Smart Protection của bglen. Duyên cớ em biết tới loại chống nắng này là vào lúc rảnh rỗi ngày dịch em hay lướt FB, đọc nhiều bài viết về chống nắng, xong thấy có bạn cũng da có mụn, thiên dầu và da cũng nhạy cảm luôn, sài serum chống nắng này thấy hợp và thích lắm nên em cũng tin tưởng và mua dùng thử. Lý do em muốn thử là da của em tựa tựa bạn ấy, thêm nữa là serum chống nắng có cả tác dụng chống ánh sáng xanh từ màn hình laptop với điện thoại mà em thì làm ở nhà kể từ đầu đợt dịch này nên suốt ngày phải ngồi trước màn hình máy tính mấy tiếng đồng hồ. Mà chị em mình cũng biết, nếu cứ tiếp xúc với màn hình vi tính điện thoại trong một thời gian dài mà không có gì để bảo vệ thì da sẽ nhanh lão hóa và sẽ gặp nhiều rắc rối, nên em quyết định thử với 1 loại kem chống nắng mới này.Cho tới hôm nay thì em đã sài serum chống nắng bglen này được gần hai tháng rồi mọi người ạ.

hình ảnh
  • Ưu điểm: Nói tới ưu điểm thì phải kể đến tác dụng vừa chống được tia UV với chỉ số SPF 50+ và có cả tác dụng chống lại ánh sáng xanh từ màn hình máy tính và điện thoại di động nha. Tiếp theo kết cấu của chống nắng này có dạng serum (đặc hơn so với kem chống nắng Sunplay mà em giới thiệu ở trên), nên dễ tán và thấm cũng nhanh trên da. Kem chống nắng này không lên tone, khi sử dụng em chống nắng này rồi make up thì đến chiều da chỉ xuống 1,2 tone thôi nha, da vẫn còn tươi tắn và rạng ngời lắm (làm online nhưng khi họp thì em cũng có make up sương sương hihi). Thêm nữa, nhắc tới serum thì ta sẽ nghĩ đến dưỡng da đúng không mọi người, nên em serum chống nắng này vừa bảo vệ da, vừa có tác dụng dưỡng da luôn á. Em này lành tính và có thể dùng được cho mọi loại da, cá nhân em da nhạy cảm dễ nổi mụn mà sử dụng không bị lên mụn là em thấy thích rồi. Với thêm nữa là em này kiềm dầu cũng hơi bị đỉnh nha.
  • Nhược điểm: một điều mình hơi phân vân khi mua em này là không có nâng tone, mình cũng ưng chống nắng có nâng tone một chút để đỡ phải make up khi không cần thiết, nhưng thấy sử dụng chống nắng chủ yếu là để bảo vệ da nên mình quyết định mua em này vì tác dụng bảo vệ da của nó. Thêm một điều nữa là giá em này hơi chát nên mình cũng hơi đắn đo khi mua, nhưng mà quên để ý trọng lượng của nó, chai của nó tới 100g lận, mua về chia ra thì cũng không mắc hơn so với mấy loại chống nắng khác là bao nhiêu hết.

Hiện tại làm việc ở nhà nên em đang sử dụng serum chống nắng của bglen. Nếu hết dịch, làm việc lại bình thường thì em sẽ sử dụng luôn cả hai loại chống nắng trên. Một loại em sẽ dùng khi đi làm (Smart Protection), và một loại sẽ dùng vào ngày nghỉ ở nhà (Sunplay skin aqua Clear White). Chị em mình nhớ ngày nào cũng phải sử dụng kem chống nắng hai lần nha, nếu không sử dụng chống nắng làn da của mình sẽ bị lão hóa rất nhanh đó. Ngay từ khi chưa có dấu hiệu lão hóa, mình hãy đề phòng và ngăn chặn nó đến nhanh nhé!