Vừa rồi em có nghe các chị WTT nói về phương pháp này trong yoga, em đã tìm hiểu được kĩ hơn trong một cuốn sách về yoga, em đã thực hiện được, giờ em nêu nội dung của phương pháp đó lên đây một cách súc tích nhé.

Nói qua về phương pháp này: Súc ruột (Shank Prak - shalana) là một phương pháp đơn giản, có thể loại bỏ cáu bẩn của toàn bộ ống tiêu hóa từ dạ dày đến hậu môn. Những người súc ruột sẽ rất ngạc nhiên thấy được những gì lưu trữ từ lâu trong các ngóc ngách của ruột già mình. Thật Khó mà tưởng tượng con người có thể chuyên chở trong ruột mình quá nhiều phế thải quái dị như thế. Đó chính là đầu mỗi của nhiều bệnh tật và già lão, với da sạm, mắt mờ, tóc bạc, chân tay sưng nhức, và nhiều chuyện nữa.

Tác dụng: : Sau sự súc ruột, phép lạ chưa đến ngay, nhưng người ta nhận thấy hơi thở của mình trong sạch hơn, giấc ngủ nhẹ nhàng hơn, da thịt không còn ngứa ngáy, nổi các mụn nhọt. Súc ruột kích thích gan và các hạch tuyến của ống tiêu hóa, đặc biệt là tụy tạng, giúp sự thẩm thấu đồ ăn được tốt hơn, những người gầy có thể mập ra và những người mập có thể gầy bớt.

Đối tượng áp dụng:
Cái này quan trọng nhé, bởi nó chống chỉ định với những ai bị lở loét dạ dày, những người đang bị tiêu chảy, kiết lị, bị đau cuống ruột, lao ruột hay ung thư ruột.

Thời gian thực hiện: Vào buổi sáng ngủ dậy, bụng đói, ngày nghỉ (vì bạn sẽ phải tập trung thực hiện, sau đó còn bận vào WC nữa, không tiếp khách nhé)

Tần suất thực hiện:
Trung bình 1 năm 4 lần vào lúc đổi mùa, có bậc thầy yoga khuyên súc 2 tuần một lần, sách cũng nói súc hàng tháng là tốt nhất (nghĩa là tần suất không nhất thiết phải 4 lần/năm, nhưng chắc chắn là không được làm nhiều rồi, mình chọn 3 lần/năm)