Nhớ hồi đợt cách đây vài tháng, mình không có biết gì đến sản phẩm peel da của 1 “nhân vật” khá nổi nào đó. Thú thật mà nói thì mình chả bao giờ để ý mấy sản phẩm mang tính “thị trường” ấy đâu, cho đến khi mình có một người bạn của mình đi khám, do da mặt bị bỏng nghiêm trọng, đóng mảng đen và tăng sắc tố. Gặng hỏi thì nó bảo sử dụng qua peel vi tảo gì đó, chứ cũng không nói rõ là sử dụng peel loại nào (chắc nó ngại). Và chuyện gì đến cũng đến, vụ “lột’’ da của nhân vật đó nổi lên rầm rộ, drama cứ từ đó mà “dày sừng” lên. Ai mà là “nạn nhân” thì thi đua nhau “nổi cộm”, tất nhiên không ngoại trừ bạn của mình :). Vậy đứng ở phương diện là một người theo góc cảm nhận cá nhân thì mình sẽ làm một bài chia sẻ về việc peel da nhé!. Ngoài ra, mình có tham khảo một số thông tin trên group VI Peel & VI Derm Beauty Vietnam.

hình ảnh

Có thể bạn đã biết: 

Dưới sự phát triển của y học hiện đại, có thể thấy việc peel da không còn xa lạ, càng ngày có hàng trăm loại peel ra đời nhằm phục vụ nhu cầu làm đẹp thiết yếu, nhưng mà mình thấy đa số phần lớn người dùng có xu hướng chuộng việc peel da tại nhà bởi sự tiện lợi - đơn giản - tiết kiệm chi phí. Bạn biết không, nếu thực sự peel da mang đến hiệu quả “hoàn mỹ” như vậy thì tại sao lại có nhiều trường hợp hên xui kiểu “một ăn cả - ngã về không”?

Peel da chỉ thực sự mang lại hiệu quả khác biệt, đó là khi bạn được peel bởi bàn tay bác sĩ.

hình ảnh

Theo mình tìm hiểu, cơ chế hoạt động của peel da là dùng các hoạt chất axit được “canh đo đong đếm” theo tiêu chuẩn về công thức mà nhà sản xuất đặt ra. Nếu chỉ dừng lại ở việc tẩy tế bào da chết thông thường thì các hoạt chất như AHA, BHA nồng độ thấp… chỉ thẩm thấu nhẹ (nông) trên bề mặt da (loại này thường nhiều người sử dụng tại nhà và da bong rất ít) còn nếu mà để bong hẳn 1 mảng kiểu “thay da” thì những hoạt chất ấy sẽ có nồng độ cao, chẳng hạn như TCA 30 - 40% , nhằm đi sâu tác động tới tầng giữa lớp trung bì để giúp chỉnh sửa cấu trúc da chuyên sâu, có như thế thì lớp nền da đang có nhiều khuyết điểm thì sau khi bong ít nhiều cũng cải thiện đáng kể và có thể giải quyết (dường như) dứt điểm các vấn đề bạn đang gặp phải như mụn, lão hóa, sần sùi, sẹo rỗ..

Tuy nhiên, việc gì cũng có hai mặt, nếu mà sau khi các hoạt chất đi sâu vào mà không có bác sĩ thực hiện, khám da, soi da để điều chỉnh nồng độ, trung hòa cho phù hợp thì khi vượt qua ngưỡng chịu đựng của làn da (Điểm cuối lâm sàng) thì sẽ gây ra kích ứng nặng thậm chí là bỏng da, nổi hồng ban... Điều này trước khi làm nên cân nhắc kỹ để sau khi peel mình cần đảm bảo phục hồi và dưỡng da kỹ lưỡng, bác sĩ điều trị theo dõi để đi đến được kết quả tốt nhất (Bước này thật sự rất quan trọng nhất trong suốt quá trình peel da).

hình ảnh

hình ảnh

Các cấp độ peel da (Hoạt chất và nồng độ tương ứng)

Vậy tại sao, trên thực tế vẫn có nhiều sản phẩm dùng tại nhà làm da bong đi rất nhiều, thậm chí là từng mảng? >>> thì câu trả lời nằm ngay video phía dưới đây nhé!

>>> https://www.youtube.com/shorts/JHxGlMh_YFw

Giá cả liệu có phải là yếu tố làm bạn đắn đo.

Mọi nghiên cứu, nỗ lực và thử nghiệm một cách nghiêm túc rõ ràng luôn được “trả công” xứng đáng cho những gì bên hãng đã bỏ ra. Vì vậy đừng ngại “đầu tư” chi phí cho những sản phẩm chất lượng (đã được kiểm chứng của bộ y tế) để có được một làn da đẹp nhé! Đừng quên, hãy “giao phó” làn da của mình vào chỗ làm đẹp uy tín nha.

hình ảnh