Mình bẩm sinh da dầu thế là thành ra dù giữ da mặt kỹ vẫn bị cái lỗ chân lông to, mỗi lần soi gương đến là chán ý. Con bạn mình mặt hoa da phấn đúng nghĩa đánh ăn phấn luôn, loại nào lên mặt cũng đẹp cả, còn mình đồ xịn lên mặt cũng trông như là lởm vậy, vừa cộm vừa lộ. Nhất là vùng chữ T, nhìn lỗ rỗ thâm kim buồn ơi là buồn :((

Sau khi trị hết mụn và thâm, mình bắt đầu làm thực hiện nhật ký thu nhỏ lỗ chân lông trong 1 tháng, kết quả khả quan nên post lên cho mn cùng tham khảo:

Ngày 1: Lúc trước rửa mặt 2 lần 1 ngày, h tăng lên 3 lần 1 ngày luôn. Sáng rửa mặt bằng nước ấm + bột yến mạch, trưa rửa mặt với srm cetaphil, tối tẩy trang bằng dầu và rửa cetaphil thêm lần nữa. Tối nhớ thoa nước hoa hồng trước khi ngủ.

Ngày 12: Tập lăn mặt hằng ngày bằng nước đá. Sáng dậy lấy một cục nước đá bọc trong khăn sữa và thoa vào những vùng có lcl to. Cách này khá hiệu quả, nhất là những vùng da đang sưng viêm thì nó xẹp xuống ngay

Ngày 16: Đắp mặt nạ đất sét + bột than tinh tre, theo công thức của 1 bạn trên webtretho. Trời ơi đây là điều đúng đắn nhất mình từng làm. Mặt cực kỳ sạch dầu, cảm giác sạch đến từng lỗ chân lông ý, ko còn 1 thứ gì tắc trong đấy cả, và đương nhiên da mình cũng mịn hơn thấy rõ. Ai quan tâm thì vào đây tham khảo thử http://www.webtretho.com/forum/f3268/tu-lam-mat-na-tot-nhat-cho-da-dau-va-da-mun-2139019/

Ngày 17 -> ngày cuối: Mình duy trì lịch làm đẹp như thế, hạn chế trang điểm, nhất là đánh phấn. Cố gắng chỉ dùng kem lót và ít foundation thôi. Kem lót mình dùng đó là pore professional của benefit, cực kỳ mịn và thu nhỏ lcl ngay khi vừa thoa lên mặt, oil free nên ko đổ dầu tý nào. Ai da giống mình nên đi sắm ngay 1 em

Hiện giờ là mẹt mình nó khá lắm rồi, nhìn ko còn thấy mụn ẩn, mụn đầu đen nữa, vùng chữ T cũng mịn lại và ăn phấn, ko tróc lả tả như trước. Nhiều đứa bạn cũng nhận xát da dẻ sáng mịn, ko bóng bóng nữa, tóm lại là cực kỳ hài lòng :">