Hôm nay trời mưa rảnh rang không có việc gì làm nên em ngồi chia sẽ với các chị e trên này về chuyện dùng kem trộn hay kem có corticoid mà điển hình là TRANGALA.Mà em là nạn nhân và bây giờ vẫn phải gánh hậu quả,dù không còn nặng nề nhưng mà chắc cũng phải thêm 1 time nữa mới hết được:-S.

chả là cách đây độ 6,7 năm về trước.Da em cũng mịn và khá ok,dầu cũng có nhưng không nhiều lắm.Dù sao đó cũng là lúc em mới dậy thì được 2,3 năm nên có cũng là đương nhiên vì nội tiết.Nhưng mà dó từ bé cứ ham hố đi bêu nắng,bắt cá mò cua,lội sông hồ(nhà e lúc đó vẫn là ngoại thành HÀ NỘI,bây giờ mới lên quận :)) ).Nên da em khá đen .Em cũng không giữ gìn gì nữa nên cơ sự mới ra nông nỗi này.Nhà e có cho thuê,đợt đó có mấy chị đi học tiếng để chuẩn bị sang NHẬT,có 1 chị da vừa trắng vừa mịn,khá xinh xắn.Ôi nhìn cái làn da của chị ấy mà thích mê đi được.Nên e đã hỏi bí quyết và được chị í share dùng thử kem TRANGALA.Vì hồi đó mới có 14,15 tuôi.Khổ cái độ tuổi vẫn còn nông cạn về kiến thức sử dụng các thứ,nên chuyên môn bôi linh tinh trên mặt,vẫn chưa ý thức được để giữ gìn nên em cũng mua về dùng.Hồi đó mới có 2k5 hay 3k 1 lọ kem,1 lọ e dùng được 2 tuần,1 tháng dùng 2 lọ có chưa đầy chục k mà da dẻ mịn màng thì tất nhiên con bé nào chả thích và em cũng không ngoại lệ.Em vẫn dùng chăm chỉ 2,3 năm trời,ai cũng khen da mịn dã man,còn trắng thì không biết không nhưng da em so với hồi chưa dùng cũng cách nhau độ 1 tông là ít :)),nghe mà sướng hết nỗi lòng.Để ý 1 điều là hồi đó,da e cứ ra nắng là rất khó chịu,cảm giác rất là yếu khi tiếp xúc với ánh nắng.Nhưng có 1 đợt,do chú em bên Đức về ,lúc đọ là năm em học lớp 11 và cũng dùng kem này được độ gần 2 năm rồi,đưa cho em 1 lọ kem dưỡng ẩm nên em định bỏ TRAN để qay ra dùng các loại hịn hơn:)) xem sao.Dùng được 3,4 ngày(bỏ TRAN),thì da e mẩn đỏ,mụn nước mọc lên rất khó chịu.....Lúc đó e vẫn nghĩ là dó e dùng cái kem này.Chú em la quá trời và bắt không được dùng linh tinh nữa(chú ruột e rất quan tâm đến nhan sắc của con cháu=>chắc lo e chống ề qá :)) )..Thê là e ko dùng gì nữa,tình trạng da ngày càng xấu đi thê thảm.Mụn nước tứ phía,rồi chằng chịt,có 1 đợt e nặn hết ra và bôi 1 đống nghệ lên mặt đi học,đã được cả khối nó trêu cho không còn chỗ nào mà chôn nữa....Nhưng tình hình không khả quan hơn,và đơn giản hồi đó cũng chưa có ai chia sẽ gì về chuyện tác hại của nó(chị kia cũng đã bay qua NHẬT từ hồi nào).Thế là e lại nghĩ đến thuốc thần dược TRANGALA :)).về xức vô,chỉ sau 1 tuần,da của e lại trở về mức độ như cũ,chỉ còn vài vết thâm mụn.vậy là e lại chăm chỉ dùng tiếp,mặc kệ không tự ngồi ngẫm ra là tại sao 1 loại kem có 3,4k đó lại tốt đến như thế(ôi ngu ngốc quá).Vậy là e lại chăm chỉ dùng thêm 2,3 năm.Trong time này,e đã thử bỏ kem độ 2,3 ngày xem như thế nào,và quả thật là lịch sử cũ được lặp lại=>lúc này e mới đoán,có lẽ nguyên nhân cũng từ nó mà ra.Nhưng bỏ thì em không dám.các chị e cứ tưởng tượng chứ da mặt đang mịn màng,tự nhiên đùng cái vài ngày da đầy mụn,ngứa đỏ thì đúng là quá sức với em :((.Do internet được phổ câp,vâng ,rất may mắn cho cái đời em,Em lên mạng và tìm hiểu trên wtt trên *** tàu ngầm mất 1 tháng(được cái làm cái gì liên quan đến sắc đẹp,sau vụ TRANGALA,cái gì em cũng lên đây tàu ngầm hết ;)) ).và e đã quyết tâm bỏ nó cách đấy 2 năm.Lúc đầu bỏ,thật sự là rất khó chịu,nó ngứa và lên mụn rất kinh,em lo quá,nhưng nghe mọi người nói,e mua hồ nước về sức,rồi rửa mặt bằng nước muối y(em rứa srm sáng và tối rửa nước muối rồi bôi hồ nước( .da em lúc này đã đổ dầu thâm tệ ở vùng chữ T,lcl khá là to,và bh da e là hỗn hợp thiên dầu,dầu đổ như 1 cái chảo vậy,thảm lắm ạ :((.Độ 1 tháng thì da em bắt đầu đỡ,em ra hiệu thuốc mua kem nghệ thì được chị y sĩ tư vấn mua cho kem Erythomicin và Nghệ,em bôi kem này khá hợp,cũng đỡ ngứa được chút đỉnh,với trị mụn khá tốt,bh đôi khi có mụn e vẫn dùng,nếu chị nào hợp thực sự sẽ rất tốt đó ạ vì nó có chất kháng sinh với tinh chất nghệ nữa.cảm tưởng ko dám đi đâu ra khỏi nhà cũng chả có gì sai,da em biến đổi rõ rệt đến mẹ ny cũ của e lúc đó gặp còn thắc mắc tại sao lại ra ntn :((.Ngại lắm các chị ạ,a ny của e lúc đó(tức là ny cũ bh :) ),cũng đã chuẩn bị tâm lí sau khi e tâm sự trước khi bỏ cũng ko khỏi giật mình vì đã quen với hình ảnh da mặt khá mịn màng của em .ĐỘ sang tháng t2 sau khi chăm chỉ bôi hồ nước và uống thuốc trợ gan giải độc,trà râu ngô rau má,với nước ép bi.Da em cũng đỡ dần,nhưng nhạy cảm lắm ak.Nhiều lúc tự nhiên da dị ứng bất chợt,da em sẽ nổi mụn và ửng đỏ lên luon được,cảm giác như có kiến chích.......Tự nhiên biến đổi rất là nhanh và ghê gớm,ôi lúc đó e đã hối hận biết bao :((.Em cố gắng đắp phấn để che,nhưng có vr thậm tệ hơn thì phải,nhìn toe toét hoa lá :((.Nhưng e ko kiên trì uống giải độc với các thứ như các chị được,thêm phần ko thích ăn rau,ko biết có phải không nên da e cũng chỉ khắc chế lúc đó được độ 4,5 phần thôi ạ.Em không giữ nguyên được chế độ đó,nhưng đôi khi e vẫn mua trà và uống nước bí ép,cà chua cà rốt(cũng gọi là tùy hứng) uống :) khi cảm thấy nóng quá.Đến ngày hôm nay,tính ra em bỏ được 2 năm rồi thì em nhận tháy da em bh như sau :

-Da không còn mịn màng như ngày dùng TRAN nữa,đổ nhiều dầu vùng chữ T,và lcl to ở vùng chữ T =>nhất là mùa hè làm da e rất xám xịt và bẩn bẩn.Được cái cải thiện là da em ko bị nhiều mụn nữa,đôi khi nổi gió có khi 1 time da khá mịn màng.Cũng có lúc có mụn và vết thâm nhưng không đáng kể.Da cũng đỡ dị ứng và nhạy cảm hơn rất là nhiều so với hồi mới bỏ(tức là kiểu dị ứng bộc phát ko còn liên túc mà chỉ đôi khi bị nhưng e nghĩ nếu chăm chỉ ăn uống đồ mát thì sẽ cải thiện thêm chút đỉnh vì e cũng hay ăn đồ cay nóng)

-Da em bh vẫn chưa thể dùng bất kì được 1 loại dưỡng da nào cả,đắt tiền thì em chưa thử,nhưng trung bình khá như TFS,Skinfood ,ETUDE HOUSE em đều đã thử qua.Chỉ dùng được 1,2 ngày.ĐẾn ngày tiếp thì da tự nhiên sần sùi khó tả(ko biết có phải hiện tượng 1 số chị em nói là do da đang thích nghi vs sp ko),nhưng e sợ nên ko dám dùng=>báo hại mua về thanh lí rất dở và tốn.mà e mới chỉ dám dưỡng ẩm hoặc dưỡng kiềm dầu chứ chưa mơ dưỡng trắng.Sau 1 time loay hoay dùng đủ các em mask thấy cũng chả cái thiện gì với lại nhiều hóa học.Em bh đang dùng mặt nạ tạm thời là cám gạo +tinh bột nghệ với sữa,cũng chưa thấy khả quan gì.Nhưng e chưa dám dùng tẩy tbc,vì sợ da vẫn còn nhạy cảm.

_da đôi khi vẫn ửng đỏ cả lên,có lẽ vẫn còn mỏng manh quá chăng :)).Nhưng mà tiếp súc với ánh mặt trời thì e có cảm giác ko bị khó chịu hay rát ngứa gì như hồi dùng kem ạ

Hiện tại em vẫn đang chấp nhận với làn da như thế này,e nghĩ thế là cũng khả quan.So với rất nhiều chị e cũng tốn kém đi bv da liễu với dùng hết cái này đến cái kia rồi.Chắc số em vẫn còn may.Lo nhất là chả biết sau này da mặt sẽ như thế nào.EM cũng ko dùng phấn make up gì nữa được nửa năm để da mặt thông thoáng(vì trước lắm thâm với mụn nên dùng để che đi,nhưng da dầu nhiều nên có lẽ tồi tệ hơn :( )

Nếu có chị em nào cũng như em,thì mng cùng share bí quyết nhé :).rất mong được mng đóng góp vì em thấy trong này cũng có khá nhiều chị em bị kem trộn hay các kem có corticoi báo hại /:)