Nên mua kem chống nắng nào? Đây là câu hỏi rất rất quan trọng trong hành trình bảo vệ làn da của ta. Chọn nhầm kem chống nắng sẽ khiến da kích ứng thậm chí nổi mụn. Vì vậy trước tiên bạn nên xác định loại da của mình thuộc da gì đã nhé. Nếu đã biết mình thuộc loại da nào rồi thì mình mách bạn cách tìm loại kem chống nắng tốt nhất cho da mình nhé!

Nếu bạn là cô nàng sở hữu làn da dầu

Nên mua kem chống nắng nào phù hợp với da dầuNên mua kem chống nắng nào phù hợp với da dầu

Đối với làn da nhiều dầu bạn nên chọn loại kem chống nắng mỏng nhẹ không gây bệt dính ở trên da vì điều đó rất dễ gây bít tắc lỗ chân lông. Chưa kể nếu lớp kem vốn có màu trắng hơn da mình thì lúc bị hòa vào dầu rồi loang lổ không đều màu trông rất mất thẩm mĩ và mang lại hiệu quả chống nắng không cao. Bạn nên chọn các loại kem chống nắng có chứa từ “No Sebum” (không gây nhờn cho da) hoặc “Oil Free” (không chứa dầu) trên bao bì, hoặc các loại kem chống nắng dạng gel, nước hoặc dạng xịt để tránh gây bí cho làn da. Nếu da bạn không có mụn hoặc da không quá nhạy cảm thì kem chống nắng hóa học lai vật lí với kết cấu mỏng nhẹ và khả năng thấm hút nhanh là sự lựa chọn rất phù hợp với bạn.

Nếu bạn là cô nàng sở hữu làn da khô thì nên mua kem chống nắng nào?

Nên mua kem chống nắng nào với da khôNên mua kem chống nắng nào với da khô

Đối với da khô nên mua kem chống nắng nào? Việc chọn kem chống nắng có chứa những hoạt chất dưỡng ẩm cho da là vô cùng cần thiết bạn nhé. Tuy nhiên, làn da khô rất dễ bị lão hóa và tạo nếp nhăn sau khi phơi nắng, mặc dù bạn có sử dụng kem chống nắng chứa chất dưỡng da thì vẫn nên sử dụng thêm kem dưỡng không tạo màng trước khi dùng kem chống nắng bạn nhé!

Nên mua kem chống nắng nào với làn da nhiều mụn?

Nên mua kem chống nắng nào đối với da mụnNên mua kem chống nắng nào đối với da mụn

Nên mua kem chống nắng nào? Rất khó để chọn đúng được loại kem chống nắng thích hợp cho da mụn vì loại da này luôn cần tránh tối đa sự viêm nhiễm và bít tắc lỗ chân lông. Bạn cần chọn kem chống nắng có viết trên nhãn là “No-Comedogenic” (không gây bít tắc lỗ chân lông), tránh xa khỏi các loại kem chứa chất dẫn xuất, hương liệu, oxybenzone, cồn và PABA  kem chống nắng hóa học). Ngoài ra bạn cũng không nên dùng những loại kem dạng nhờn, bóng, dạng gel mà thay vào đó bạn lên sử dụng dạng kem có kết cấu kem nhẹ và không chứa dầu. Với da mụn  thì kem chống nắng vật lý (chứa Zin C Oxide và titanium oxide) là sự lựa chọn tốt hơn hẳn kem chống nắng hóa học bạn nhé!

Một số loại kem chống nắng phù hợp với một số trường hợp khác:

Nên mua kem chống nắng nào khi đi bơi.

Khi tiếp xúc với nước thì bạn phải cần những loại kem chống nắng chống thấm nước cực tốt. Đó là những loại có đề “Water Resiistant” hoặc “Water Proofi” trên bao bì. Những loại này có thể chống được tối đa khoảng 40 phút đến 1 tiếng và sau đó bạn cần thoa lại để đạt hiệu quả chống nắng tốt nhất.

Nên mua kem chống nắng nào khi trang điểm.

Nếu hay trang điểm thì bạn nên chọn kem chống nắng vật lý lai hoá học để đỡ phải bôi lại sau 2-3 tiếng, bôi lại kem chống nắng lên trên lớp trang điểm thì trông rất mất thẩm mĩ, mà bạn cũng không thể cứ 2-3 tiếng lại tẩy trang để bôi kem chống nắng rồi lại make up được. Nếu da bạn bị đổ dầu và bạn sợ điều đó làm giảm tác dụng của kem chống nắng thì  bạn có thể dùng giấy thấm dầu rồi phủ lại phấn có SPF15-20 là đủ. Hiện giờ đa số các loại phấn phủ đều có chỉ số SPF nằm trong khoảng 15-20. Nếu da bạn không bị đổ dầu và không có quá nhiều mồ hôi thì cứ để yên vậy thôi bạn nhé.

Nếu bạn không hoặc ít trang điểm, da bạn có dầu và bạn ghét cảm giác nhờn bí trên da mình thì có thể chọn kem chống nắng hóa học. Nhưng bạn phải luôn nhớ bôi lại kem sau 2-3  tiếng nếu ở ngoài trời nắng lâu. Còn nếu bạn ngồi phòng điều hòa, không đổ mồ hôi hay tiếp xúc với nước thì OK, có thể bôi lại sau 4 tiếng. Trước khi bôi lại thì rửa sơ qua mặt, thấm khô bớt rồi mới bôi bạn nhé.