Chẳng là hôm nọ có con em họ chào mình bán cái mỹ phẩm Mother & Care của Việt Nam sản xuất, mình thì lần đầu tiên nghe thấy tên loại này mặc dù cũng lăn lội trong nghề đc 1 time. Căn bản chưa thấy bạn bè, người quen nói gì về nó.

Con em còn tự giới thiệu là đại lý cấp 1 của khu vực xxx, yyy gì đấy dưới chân có 3x đại lý con. Rồi thao thao bất tuyệt nói y hệt như bán hàng đa cấp mình mới hơi nghi nghi. Mình nghĩ nó còn đang sinh viên, nhà cũng không phải điều kiện gì mà buôn bán vèo cái 2, 3 tháng đã thành đại lý cấp 1 có mấy chục đại lý cấp dưới.

Tò mò mình mới google + facebook thì thấy hãng mỹ phẩm này cũng đang nổi thật. Nhưng để ý thấy toàn đăng tin tuyển đại lý, bán sỉ, bán buôn, cấp 1, cấp 2... Mà kiểu review về Sp thì ko thấy, cũng chẳng thấy ai bàn tán nhiều về Sp này nọ. Vào facebook thấy các đại lý của nó cũng chỉ đăng sp cho có lệ, còn đa số là không đăng mà chủ yếu khoe đơn hàng, khoe doanh thu, khoe hệ thống đại lý cấp dưới và đăng tin tuyển đại lý.

Bán lẻ có tốt thì bán buôn mới rầm rộ. Đây chỉ thấy bán buôn ầm ầm mà ko thấy bán lẻ đâu. Các Sp cứ chảy từ túi đại lý này sang đại lý khác mà bỏ qua khâu phân phối đến tay người tiêu dùng. Nghĩa là ai mà ko tìm đc đại lý chân rết thì sẽ ôm mỹ phẩm về cho họ hàng, hàng xóm dùng. Chiến lược kinh doanh khá lạ ở VN nhưng trên TG có vẻ cũng đã có nhiều, không biết nên gọi là loại hình kinh doanh gì nữa. Chỉ biết các em ấy chém ko khác gì cái Cty mới bị rút GPKD nhỉ.