https://www.youtube.com/watch?v=Y_FS5-OCX2U

https://www.youtube.com/watch?v=ybS6-2njT00

phía trên là câu chuyện của tớ

Một quá khứ không đẹp lắm , nhưng sau bao nhiêu năm cuối cùng tớ đã dũng cảm để đối mặt với nó . Nhờ vậy tớ mới có được ngày hôm nay .

Tớ hiểu hơn ai hết sự buồn khổ khi bị mụn trứng cá , thế nên tớ quyết định post video này , hy vọng sau này cũng sẽ giúp được nhiều người trị được mụn trứng cá.

Bức ảnh cuối cùng trên video kia tớ chụp ngày 18/8/2015

Quá trính bị mụn của tớ

Tớ bắt đầu bị mụn vào năm lớp 6. Lúc đó trong lớp , chỉ mình tớ mọc mụn ( chỉ mọc trên trán) . Mẹ tớ bảo do tớ dậy thì , mọc mụn là điều đương nhiên. Tuy nhiên , mẹ tớ là bác sĩ nên cũng lấy đủ thuốc cho tớ uống , rồi thoa thuốc ( thuốc Tây chứ không phải thuốc linh tinh đâu nhé) . Mỗi trưa lúc tớ đi học mẹ còn xay diếp cá cho tớ uống. Nhưng mụn của tớ lúc đó không bớt mà vẫn mọc .Cứ như vậy , tớ sống chung với mụn đến tận năm lớp 9. Trong lớp không có ai ngoài tớ bị nhiều mụn như vậy khiến tớ càng tự ti mặc cảm. Bên ngoài , cười đùa với bạn bè , giả vờ như không quan tâm đến chúng , nhưng thực chất bên trong , lòng tớ buồn đến nỗi tớ nghĩ sẽ không ai hiểu được.

Năm lớp 6, tớ thích một cậu bạn . Nói vậy chắc mọi người cũng hình dung được kết thúc câu chuyện rồi nhỉ. Tớ vì mặc cảm nên dù thế nào cũng chỉ đơn phương chứ không dám mở lời. Tớ đã khóc rất nhiều vì ngoại hình xấu xí đó. Tớ hận ông trời bất công , sinh ra tớ xấu xí. Vì lúc đó còn nhỏ , đôi lúc tớ nghĩ bồng bột muốn kết thúc tất cả :(

Thầy cô, bạn bè , hang xóm , nói chung tất cả mọi người. Mười người thì có đến chin người gặp tớ là “ sao bị nhiều mụn thế?” , “ nhìn kinh vậy !” …. Tớ càng mặc cảm rồi dần dần đi đâu , làm gì cũng cúi gằm mặt xuống đất.

Tớ may mắn sinh ra trong một gia đình có bố mẹ , anh chị em thương yêu . Mẹ tớ cũng chạy vạy khắp nơi tìm cách trị mụn cho tớ ( chỉ hiểu sao nó không khỏi ) . Tớ học giỏi gần nhất lớp , hiền lành , hòa đồng nên bạn bè thầy cô rất quý mến . Nói chung cuộc sống của tớ sẽ rất hoàn hảo nếu không có mụn.

Sang cấp III, mụn của tớ không những không giảm mà còn lan sang hai bên má và cằm . Mặt tớ chỉ duy nhất hai bên quai hàm là không có mụn . Lại còn đủ thứ mụn , mụn bọc , mụn cám , mụn đầu đen ,… Có hôm tớ đếm được trên mặt tớ tận 11 cái mụn bọc :(

Kể cả buổi tối , lúc tớ ngủ tớ cũng không thoát khỏi nỗi ám ảnh do mụn gây ra. Những nốt mụn cứ thế trồi lên ngứa râm ran khắp mặt cả đêm. Bạn nào bị mụn nhiều như tớ chắc sẽ hiểu cảm giác này thôi.

Vậy là từ một cô bé cũng hiếu động , tớ trở nên trầm tính , ít nói , ít cười , ít giao tiếp. Cuộc sống tớ tẻ nhạt và tớ khóc một mình nhiều hơn.

Mụn cứ thế đày đọa tớ hết năm cấp III. Mặc cho tớ uống nhiều nước , hay tự mình kiềm chế các món ăn nhiều dầu , cay , nóng mà bất kì học sinh nào cũng thích.

Nếu tớ chăm chỉ ăn uống , kiêng kem vậy mà bớt 1 chút thì tớ cũng cam tâm. Đằng này cái này lặn cái kia lại mọc lên không hồi kết. Tớ bất lực không biết mình đã làm sai điều gì khiến ông trời đối xử bất công với tớ đên vậy :(

Sang năm nhất đại học. Tớ đi khám bác sĩ da liễu. Sau 6 tháng trời uống thuốc ( tốn gần 6 triệu đồng) tớ cũng đã bớt , mặt láng đến độ người lạ gặp sẽ không biết tớ từng bị mụn. Sau khi hết mụn , tớ sống với chế độ kiêng kem kĩ càng . Nhưng được 1 năm, mụn tớ lại mọc lại chứ không hết vĩnh viễn như người ta vẫn hay nói . Tớ suy sụp như rơi vào vực thẳm.

Rồi tớ lên mạng , tìm đủ mọi phương pháp trị mụn từ thiên nhiên rồi cả thuốc … Có những phương pháp sài lúc đầu thì đỡ nhưng sài lâu dài lại lờn. Nói chung nó cũng chỉ bớt bớt đến một mức độ nào đó rồi dừng lại. Có những phương pháp tớ dung sai nên mụn bùng phát nhiều và nặng hơn. Đõ là quãng thời gian tớ tự biến mình thành chuột bạch. Vì đối với tớ lúc đó KHÔNG CÓ GÌ ĐỂ MẤT NỮA CẢ , KHÔNG CÓ GÌ ĐỂ TUYỆT VỌNG HƠN được nữa.

Và rồi tớ vùi đầu vào thư viện, đọc gần hết tất cả cuốn sách về chăm sóc da , cấu trúc da , tìm hiểu về cơ thể , bổ thận , bổ gan , sức khỏe , sắc đẹp ,… xem các video về phương pháp trị mụn hiện đại hay dân gian, tìm hiểu cả về các loại thuốc tây y , đông y , nam y, thuốc trị mụn da liễu , thực phẩm chức năng,…chế độ ăn uống , thể dục ,…

Và kết quả , tớ đã tìm ra phương pháp gần như giúp tớ thoát khỏi nỗi khổ về mụn . Cảm giác tìm ra rồi cảm giác kiên trì , rồi cảm giác thành công . Mọi người phải trải qua hết mới biết được hạnh phúc , niềm vui sướng là như thế nào.

---------------------------------

P1- Bí quyết đẹp từ bên trong

Điều quan trọng 1:

Buổi sáng ngủ dậy:

- uống một viên nghệ mật ong + nửa li nước

( có thể thay thế bằng cái khác

+ nửa li nước ấm pha 1 thìa cafe mật ong

+ nửa li nước ấm + 1 thìa cafe mật ong + nửa thìa cafe tinh bột nghệ

+ nghệ ngâm tươi giã nhỏ ngâm mật ong ( 3 ngày ) , mỗi sáng ăn 1 thìa cafe)

Điều quan trọng 2:

không được bỏ bữa sáng ( hãy ăn thứ gì đó có nước vào buổi sáng cho dễ tiêu hóa)

Buổi sáng tớ ăn bún , hủ tiếu , cháo , phở,... và cố gắng ăn hết dĩa rau người ta cho

Điều quan trọng 3:

Tập thể dục ( buổi sáng bận thì chuyển thành chiều )

Tập bất cứ môn thể thao nào miễn là toát mồ hôi .

Môn thể thao tớ hay chơi là trượt patin. Có khi bận quá , tớ mở đại video dạy nhảy trên nền nhạc tớ thích rồi cứ thế khua tay khua chân nhảy theo . Hoặc có khi nhảy tưng tưng , chạy qua chạy lại trong nhà . Rồi có lúc thì nhảy tại chỗ. Nói chung cứ vận động cho ra mồ hôi là được . Nhưng phải nhớ là vận động trong môi trường trong lành , sạch sẽ nhá .

Điều quan trọng 4 :

Cả ngày hãy cố gắng chăm chỉ uống 1,5 lít nước ( 1.5 lít này không nhất thiết là nước lọc . 1,5l này là tổng hợp tất cả thứ nước mà các bạn uống trong một ngày ) . Có thể là nước mía , nước dừa , nước cam , nước chanh , nước chè , trà,... Nhớ chọn uống những loại nước tốt cho sức khỏe , hạn chế nước ngọt , nước có ga nghen. Mỗi ngày nấu 0,5l nước nha đam uống nữa . https://www.youtube.com/watch?v=LM1g-cY9gVY

Lưu ý khi uống nước lọc, các bạn vắt vào mỗi lần uống 1 đên 5 giọt chanh ( ít thôi chứ bị bệnh dạ dày lại phản tác dụng thanh lọc cơ thể) .Chanh phải là chanh tươi , uống khi nào vắt khi đó mới có tác dụng tối ưu được . Nếu bận đi học hay đi làm có thể bỏ qua bước vắt chanh này.

Điều quan trọng 5: ( không cần thiết ngày nào cũng thực hiện nhưng nếu thực hiện hằng ngày sẽ đẹp da hơn )

Ăn trái cây.

Mỗi ngày đều ăn trái cây là quá tốt cho sức khỏe và sắc đẹp luôn . Nhưng lưu ý chỉ nên ăn dưới 1kg tổng hoa quả các loại hoặc 1 loại thôi nhé. Trái cây không phải ăn nhiều là tốt nhiều đâu. Nếu được hãy xay hỗn hợp tổng hoa quả rồi bỏ tủ lạnh uống nhiều lần trong ngày ( bỏ tủ lạnh 1 ngày thôi nha , để lâu các hoạt chất có ích trong đó sẽ không còn ).

Ví dụ như thế này https://www.youtube.com/watch?v=m9wJgH47msk

Cách chế biến các món ăn từ rau củ quả trái cây : https://www.youtube.com/channel/UCZMX5mnCXg8xfULwZBGedjA?spfreload=10

Điều quan trọng 6:

*Khi ăn cơm tuân theo nguyên tắc 10 phần

5 phần cơm

1 phần thịt

1 phần cá

3 phần rau

*Khi ăn cơm nếu vừa ăn cơm vừa húp canh sẽ khiến cơ thể dễ tiêu hóa hơn , bớt tích độc hơn.

*Nếu bạn nào bị táo bón thì mỗi khi ăn cơm trộn thêm 1 thìa mè đen rang xay.

Buổi tối:

Uống 1 viên sữa ong chúa

Hoặc ngậm 1 ít sữa ong chúa tươi dưới lưỡi

( sữa ong chúa có nhiều axit amin mà cơ thể không thể tổng hợp được )

Lưu ý quan trọng:

Cả ngày trong bất cứ lúc nào làm việc , học , ngủ , nghỉ , ăn uống . Phải để cơ thể lúc nào cũng mát , thoải mái.

Ví dụ: Làm việc ở một nơi nóng nực không có quạt thì hãy mua 1 ít đá bỏ vào thùng xốp , đặt hai , ba cái khăn trong đó rồi lấy khăn ra lau lưng , tay , chân , cổ , bụng. Khăn này hết lạnh thì thay khăn khác . ( có thể thay đá bằng nước lạnh bình thường) . Lưu ý lau hoặc chường đá ở các vị trí như cổ , bụng , 2 bên phía trong khủy tay , lưng. Đừng để trong cơ thể có cảm giác nóng nực , khó chịu , bực bội vì nó kích thích mụn mọc ghê lắm.

Nhiều người khi ăn cơm cư shay toát mồ hồi , nếu bị mụn hãy cố gắng khắc phục ^^

Điều quan trọng nữa là đừng soi gương chỉ để ngắm mụn . Đừng để ý quá nhiều lời người ta bàn tán , dè bĩu. Bạn sẽ trở nên xinh đẹp trong tương lai mà . Với lại tớ đã vượt qua được nên chắc chắn bạn cũng vượt qua được thôi . Cố lên!

--------------------------------------

P2 - Bí quyết đẹp bên ngoài

Tớ bắt đầu từ buổi tối trước khi đi ngủ nha....

Bước 1:

- trước khi đi ngủ phải làm cho da sạch hoàn toàn , thoáng mát hoàn toàn .

-Chú ý: Nếu có trang điểm nhất định phải tẩy trang -> rửa mặt bằng nước lạnh -> rửa sữa rửa mặt chuyên dùng cho từng loại da

Nếu da nhạy cảm, da nhiều mụn , hay bị ửng đỏ thì hãy chọn sữa rủa mặt chiết xuất từ nha đam.

Tớ dùng sửa rửa mặt aloe cleanser ( tác dụng tẩy trang và cả làm sạch mặt )

Bước 2:

Mua nha đam về rửa sạch, trụng nước sôi diệt khuẩn, rọc lấy phần thịt bỏ vào lọ thủy tinh, mua băng gạc y tế về cắt thành từng khúc bỏ vào ngâm chung với nha đam rồi cất tủ lạnh. Sau khi rửa mặt xong thì gắp 1 miếng gạc ra ( gắp thật vệ sinh nhá) rồi đắp lên mặt. Tác dụng mát da , làm dịu da , kháng khuẩn, trị thâm , trị mụn.

đắp tầm chứng 2 , 3 phút . Nói chung miếng gạc hết lạnh thì thôi. rồi rủa lại mặt bằng nước lạnh . Ai da nhờn thì cái này hút nhờn cực hiệu quả.

Bước 3:

Tớ chia ra 3 trường hợp nhé:

* TH1: da bị mụn đầu đen : đắp tấm gạc kia lên vị trí bị mụn đầu đen , để qua đêm , sáng mai lột ra rồi rửa sạch bằng nước lạnh

* TH2: da bị mụn cám thì chấm thuốc Aloe Propolis Crème lên mụn khoảng 30ph rồi đi ngủ

* TH3: da bị mụn có nhân gần bong ( không phải mụn bọc) thì chấm thuốc Aloe Propolis Crème để qua đêm rồi sáng mai rửa sạch mặt bằng nước lạnh

* TH4: da bị mụn bọc: dùng sữa ong chúa tươi chấm lên vết mụn bọc đó. Đi ngủ. ( Lưu ý là chỉ chấm lên đầu mụn bọc thôi nha. Mụn đầu đen , mụn cám , mụn nhân không chấm. Tuyệt đối không được bôi toàn mặt , càng k được bôi toàn mặt và để qua đêm . Tớ chuột bạch rồi , tớ biết . Còn có ai muốn bán luận vấn đề này tớ sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm.

* TH5: da chỉ có vết thâm: Mua nghệ vàng , cắt thành từng lát mỏng , ngâm mật ong rừng 1 tuần. Sau mỗi khi rửa mặt sạch thì dùng nước đó bôi lên , dùng xác nghệ matxa toàn mặt , đặc biệt các viết thâm mụn . Matxa nhẹ nhàng tầm chừng dưới 2 phút. sau đó rửa lại mặt bằng nước lạnh , có thể dùng bông gòn thấm nước lau lại mặt cho sạch . Sau đó bôi thuốc Aloe Propolis Crème rồi để qua đêm.

------------------------------

Sáng ngủ dậy...

Bước 1:

Không dùng sửa rửa mặt. Chỉ dùng bông gòn hoặc bông tẩy trang thấm nước đun sôi để nguội rồi lau sạch toàn mặt . Lau nhẹ nhàng, ai nhờn nhiều thì có thể sử dụng gạc nha đam đắp lên mặt rồi lại dùng bông gòn thâm nước lau mặt nhé. Tuyệt đối không dùng lực mạnh khi lau . lau nhiều lần nhưng nhẹ sẽ sạch hơn.

Bước 2:

- makeup nhẹ nhàng nếu như yêu cầu công việc k thể k make. Tớ là sinh viên thương chỉ bôi một chút kem face và son môi thôi . Loại tớ sài không gây bít lỗ chân lông và kiềm dầu nên cũng k ảnh hưởng đến trị mụn lắm.

- Bôi kem chống nắng aloe sunscreen

Buổi trưa...

- lại dùng bông gòn thấm nước lau sơ qua mặt để làm mát và tránh bức bí da ( không cần tẩy trang )

- có thể đắp gạc nha đam lên 1 chút để kháng khuẩn cũng ok

- Nếu buổi nào không cần đi đâu thì không cần makeup cũng không cần chống nắng . Để da vậy cho thoáng

Nếu có mụn mũ , mụn đỏ quá tỏ và đau nhức thì nên xịt thuốc giảm sung , đặc trị mụn đỏ , mụn mủ Aloe first.

Tuyệt đối không được nặn mụn . Mặt tớ bị mụn lâu năm mà không sẹo rỗ cũng nhờ tớ dù mụn bọc mụn gì cũng ráng chịu đựng nó khô chứ không nặn. Mụn có nhân khô đến mức chỉ khảy nhẹ tay sẽ lấy ra đc thì nên lấy ra thôi ( nếu không sẽ thành nốt ruồi).

Có gì mọi người cứ ra gg search để biết các tác dụng của từng phương pháp tớ đưa nhé.

facebook của tớ:
https://www.facebook.com/ha.van.5243 có gì mọi người liên lạc , có câu hỏi nào thắc mắc . Tớ sẽ trả lời ^^

sđt: 01675731651