Trị mụn NGON - BỔ - RẺ tại nhà nè!

Hồi mình còn là học sinh đang tuổi dậy thì thì họ hàng nhà mụn bọc kéo đến. Phải nói là đau dã man.

Kiểu nó vừa nhức vừa xấu, mình rất ngại không dám bỏ khẩu trang khi ra ngoài đường luôn.

hình ảnh
Đây là mặt mụn của em họ mình. Sử dụng kinh nghiệm của mình mà mặt em nó giảm sưng rõ rệt

Hồi đấy mình tự mày mò được mấy món mặt nạ khá hiệu quả hiệu quả:

1. Rau má

Mình xay nhuyễn rau má, rồi đắp trực tiếp hỗn hợp lên vùng mụn (cả nước lẫn cái nhé) trong 10 - 15p thôi (đắp lâu da bị mất nước và kích ứng). 

Hiệu quả nhiều nếu mình kiên trì. Mỗi ngày đắp 1 lần, nên đắp vào buổi tối.

hình ảnh
Giã nguyễn như này là được

2. Nha đam

Nha đam là một sự lựa chọn tuyệt vời để làm mặt nạ. Với tính chất làm mát và cấp ẩm cho da thì say bye với mụn sưng.

Nha đam tươi mình cắt sạch vỏ, dùng dao cạo lấy gel rồi đắp lên da mụn từ 10 - 15 phút.

hình ảnh
Mình cắt ít thôi vì gel rất nhiều dùng không hết rất lãng phí

3. Các loại mặt nạ khác

Còn nhiều mặt nạ hay ho lắm, các bạn tham khảo tại đây nhé.

Sản phẩm giảm sưng mụn nhanh chóng

Mặt nạ tại nhà thì hiệu quả nhưng phải kiên trì, còn nếu ngày mốt phải đi chơi mà mụn sưng đau quá thì nên bôi kem nhé.

Không nên tùy tiện bôi kem lung tung vì sẽ gây kích ứng nếu da không hợp. Sau đây mình sẽ chia sẻ các loại kem trị mụn mà mình đã xài và thấy có hiệu quả.

1.  La Roche Posay A.I

Người ta gọi A.I nhà Là Rố Chề là tay súng bắn tỉa thiện xạ là không sai nhé. Mình hồi trước săn sale mua thử em này xài thì thấy thích cực kỳ. Nốt mụn đang sưng đỏ mình chỉ cần bôi một chút lên đầu mụn thì giảm sưng ngay lập tức. Bôi lần 2 là mụn bắt đầu gom cồi, khô lại và bong đi.

Xài thì thích nhưng đừng lạm dụng quá, chỉ bôi cho TỪNG NỐT MỤN thôi. Nếu các bạn muốn kiểu dưỡng da mụn cả một vùng thì xem qua lọ DUO+ cũng của La Roche Posay.

hình ảnh
Bôi trên đầu mụn đang sưng để giảm sưng và gom cồi

2. Paula’s Choice Clear Regular Strength Daily Skin Clearing Treatment with 2.5% BP

Đắt sắt ra miếng là đây! Sau khi đi làm mình mới dám đầu tư em này vì một tuýp 67ml tận 600k trên Tiki. Sản phẩm này có thể bôi lên vùng da rộng cũng được nhé vì nó có tinh chất dưỡng ẩm chứ không khô như A.I. 

Nên bôi thêm kem chống nắng khi dùng sản phẩm này nếu không sẽ bị sạm da đấy.

hình ảnh

3. Miếng dán mụn Cosrx Acne Pimple Master Patch

Với miếng dán này mình vô tư trang điểm và đi biển luôn. Mình chỉ cần chọn một miếng dán vừa với nốt mụn rồi dán vào. Tadaaa! Miếng dán sẽ cản trở mụn tiếp xúc với vi khuẩn bên ngoài và ở bên trong, miếng dán sẽ tiêu diệt vi khuẩn và hút mủ, các chất trong miếng dán sẽ giúp mụn của bạn nhanh khô hơn.

hình ảnh
Có nhiều kích thước phù hợp với mụn

Vậy là xong, chúc các bạn luôn xinh đẹp và tỏa sáng nhé!