Mụn ẩn tuy không nguy hiểm nhưng đem lại nhiều rắc rối cho chị em mỗi khi make up. Chị có gặp rắc rối kiểu make up nhưng da mặt lần còn có mọt số lỗi lồi lõm những mụn li ti làm mất tự tin vô cùng. 

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến mụn ẩn tuy nhiên có một vài nguyên nhân chủ yếu sau như: 

1. Việc để tóc mai thường xuyên và đội nón bảo hiểm cũng sẽ làm cho việc thúc đẩy bã nhờn phát triển dẫn đến tình trạng mụn ẩn. 
  2. Mụn xuất hiện hai bên hông da mặt, đây là vùng da nhạy cảm dễ bị kích ứng. Việc không được vệ sinh kỹ càng và thường xuyên bị hai tay chạm vào theo thói quen cũng dẫn đến cái kết mụn ẩn tương tự như trường hợp trên. 
  3. Mụn ẩn xuất hiện dưới cằm do bạn thường xuyên chạm tay vào những vị trí dưới cằm, tại đây sẽ tạo điều kiện cho các loại vi khuẩn có cơ hội sinh sôi nảy nở và phát triển thành những mảng mụn nhỏ dưới da, dần dà sẽ lan rộng thành những mảng mụn lớn, đôi khi không chỉ dừng lại ở mụn ẩn mà còn dẫn đến các tình trạng mụn viêm. 

Vậy làm sao để điều trị mụn ẩn cách hiệu quả nhất 

Có nhiều cách trị mụn ẩn, tuy nhiên ngày hôm nay mình sẽ hướng dẫn chị em cách trị mụn ẩn đơn giản sau:

Cách 1: Sử dụng mật ong trị mụn ẩn bằng mật ong kết hợp chanh.

Mật ong tự nhiên có chứa hàm lượng chất chống oxy hóa cũng như vitamin C cao. 2 chất này có tác dụng cao trong việc kháng vi khuẩn và bảo vệ da khỏi tác hại của môi trường. Đặc biệt là nó có khả năng ngăn cản mụn ẩn hiệu quả. Vì vậy, trị mụn ẩn bằng cách sử dụng mật ong thường đem lại hiệu quả cao. Vì vậy, bạn nên kiên trì và sử dụng thường xuyên thì mụn ẩn sẽ nhanh chóng biến mất.

Trong chanh có chứa nhiều axit giúp kháng khuẩn, làm sạch lỗ chân lông. Và khiến mụn ẩn nhanh biến mất và không bị tái phát lần nữa. Đây cũng là công thức tuyệt vời dành cho những người đang gặp phải vấn đề về mụn ẩn.

Ưu điểm của trị mụn bằng chanh và mật ong là phương pháp tuyệt vời để xóa mụn ẩn, tuy nhiên về giá thành mật ong nguyên chất lại không hề rẻ chút nào nên ít nhiều sẽ làm cho người sử dụng phương pháp này còn băn khoăn. 

Cách 2: Cách trị mụn ẩn bằng nha đam (lô hội)

Với nha đam cũng có nhiều phương pháp trị mụn ẩn nhưng mình sẽ liệt kê một phương pháp được nhiều người áp dụng và hiệu quả nhất. 

Theo một số nghiên cứu khoa học thì trồng nha đam có chứa một số thành phần giúp cải thiện sự tổng hợp collagen. Đồng thời các hooc môn có trong nha đam cũng có khả năng tiêu diệt vi khuẩn khiến lỗ chân bị bịt kín. Hơn nữa, nha đam cũng giúp hấp thụ dầu thừa từ da để ngăn ngừa sự tắc nghẽn của các lỗ chân lông.

Theo đó hai nguyên liệu có thể dễ dàng kết hợp cũng như trị mụn hiệu quả đến từ nha đam và chanh. Sự kết hợp của 2 nguyên liệu này không chỉ giúp trị mụn ẩn. Mà còn khiến làn da trở nên sáng lên nhanh chóng. Để thực hiện công thức này, bạn cho vài giọt nước chanh tươi vào bát đựng  1 đến 2 thìa gel nha đam. Sau đó, bạn thoa hỗn hợp này lên mặt rồi thư giãn trong khoảng 10 phút. Cuối cùng, bạn rửa mặt thật sạch với nước ấm và sau đó là nước lạnh là được. Bạn cũng nên thoa kem dưỡng ẩm sau khi thực hiện và áp dụng hàng ngày.

Lưu ý: trị mụn ẩn cần thời gian và sự kiên nhẫn, không tự nhiên mà bạn đẹp lên nhanh chóng sau vài đêm đâu ạ. Mặt khác khi kết hợp với những cách điều trị này thì chị em cần có chế độ ăn uống hiệu quả nữa nhen, bổ sung nhiều rau củ quả, tránh những loại trái cây chứa quá nhiều đường nha. 

Chị em cũng có thể tham khảo thêm nhiều cách trị khác nữa tại đây nha!!! Chúc chị em thành công.