Đầu tiên để chăm sóc da tốt bạn cần hiểu rõ về làn da của mình thuộc loại da nào nè: da dầu, da khô, da hỗn hợp...

Nếu không rõ thì cứ sau 1-2 tuần chăm da theo cách đó mà làn da của mình không có sự cải thiện, sáng mịn hơn, đổ dầu và nhiều mụn hơn thì thay đổi cách chăm da liền nhé. 

Nhiều bạn mình thấy cứ nghe người này người kia bôi hết loại mỹ phẩm này nọ và không chịu để ý quan sát phản ứng của làn da mình.

Chăm sóc da hàng ngày hàng tuần rất quan trọng, đặc biệt một số thói quen nhỏ có thể khiến da đẹp lên hay xấu đi mà bạn không hiểu vì sao.

Dưới đây là một số kinh nghiệm chăm sóc da cơ bản của mình:

+ Chọn sữa rửa mặt phù hợp với loại da của bạn, nếu da dầu hãy chọn loại dành cho da dầu sẽ giúp kiềm dầu tốt hơn, nên chọn sữa rữa mặt dịu nhẹ, tự nhiên, không làm khô căng da

+ Cho sữa rửa mặt lên tay, xoa cho ra bọt rồi mới cho lên mặt rửa, đỡ tổn hại cho da

+ Khi rửa mát xa nhẹ nhàng từ trong ra ngoài, từ dưới lên trên và chỉ từ 30s tối đa 1 phút thôi, đừng để sữa rửa mặt lưu lại trên da lâu

+ Rửa mặt xong hãy dùng miếng bông cotton tiệt trùng để thấm nước cho khô da, hạn chế dùng khăn lau mặt dùng nhiều ngày có nhiều vi khuẩn lên da.

+ Dùng nước cân bằng sao cho da thẩm thấu tốt và se khít lỗ chân lông: dùng 2 miếng bông cotton thấm ướt qua nước, vắt hơi ráo, cho nước cân bằng vào bông, dùng dãn biếng bông cho nước cân bằng thấm đều, sau đó tách miếng bông ra 5 tấm nhỏ đắp lên 5 vị trí: 2 má, mũi, trán, cằm. Để vậy 3 phút cho nước cân bằng thẩm thấu tự nhiên qua da. Da sẽ căng mịn và se khít lỗ chân lông hơn.

+ Tới bôi tinh chất, dưỡng ẩm để giúp thẩm thấu sâu vào da hơn: bạn cho lượng kem vừa đủ lên tay, dùng tay kia xoa đều kem cho da nóng lên, sau đó bôi lên các vùng da trên mặt. Sự ma sát của da và kem hay tinh chất giúp da nhận được hết các dưỡng chất và mịn đẹp hơn, đỡ tình trạng đổ dầu do mỹ phẩm không thẩm thấu hết.

Trên đây chỉ là những bước cơ bản giúp da khỏe đẹp hơn. Còn rất nhiều Tip mình chia sẽ sau nhé. Chúc bạn có làn da đẹp hơn mỗi ngày!

hình ảnh