Chào các chị trên webtretho, biết đến web này khá lâu nhưng đây là lần đầu tiên em tạo nik để vào chia sẻ bí quyết của mình với các chị em... E sinh năm 91, để mọi người biết tuổi dễ xưng hô ^^... E vào vấn đề chính luôn...

E rất thích chuyên mục làm đẹp da của các chị chia sẻ trên này và chọn lọc rất kỹ các phương pháp các chị trên này, và em đã thành công với làn da kinh khủng của mình!

Da e trước đây rất mịn và đẹp như con nít ấy, nhưng kể từ khi vào SG đi học, bị dị ứng nước ở đây nên nổi mụn sần cả mặt ( mụn bọc, mủ, nước, đầu đen có đủ ạ ) ... Rồi vơi kiến thức hanh hẹp về da, ai bày gì cũng làm, cái mặt càng thê thảm... Trước giờ coa biết xài mỹ phẩm đâu ạ, ngay chai srm cũng chăng biết mà xài, thế rồi cũng lên mạng search google, thấy feedback tốt thế là xài từ the face shop, the body shop, shiseido, ... Ngay cả dòng origin được các chị quảng cáo rầm rộ trên này, e xài vẫn bị dị ứng... Da em nhạy cảm cực, nhưng nó nhạy cảm chậm lăm... E cẩn thận thoa lên để 24h, thoa 3 ngày một chỗ nhỏ để xem kích ứng da hok rồi sau đó mới thoa, vậy mà lúc nào cũng qua 10 ngày nó mới bị dị ứng, da em được gọi là dị ứng chậm ấy ạ, rất bực mình... Cái mặt lúc bây giờ đã ghê lại càng ghê... E tìm đến bệnh viện da liễu----> càng ghê hơn.... Thế là em bực bội, quyết tâm quên nó và bỏ mặc nó, chấp nhận xấu, rồi tự mình tìm phương pháp điều trị :)... Phưong pháp 6 năm trước của em chỉ đơn giản là ăn đồ mát, ăn nhiều trái cây, tránh nắng, và đi spa dưỡng da: khi thì đi C, collagen khi thì đi E để dưỡng da ----> da em đẹp lại như trước nhưng tất nhiên hok còn khoẻ được như trước (da đã yếu đi nhiều) ...

Vấn đề chính quan trọng ở đây em muốn nói là sau khi sinh viên nghèo hết tiền đi spa thì thảm cảnh bắt đầu ạ... Da bắt đầu có dấu hiệu lão hoá, sạm da, sần sùi , mụn và đỏ mặt, nhìn kinh khủng lắm ạ... E khiếp sợ lắm, vì nó còn bị nặng hơn trước đó em bị nữa... E cuống cuồng ăn đồ mát, uống đồ mát---> hok thuyên giảm gì cả.... Và e lại lên đây tìm cách trị, thì đoc đc comment của một vài chị trị mụn thành công ở bác sĩ Sương đường Trần Văn Đang... Dạ vâng, e phải công nhận bác Sương rất mát tay, uống xong khoảng tháng thứ 2 là da đẹp như e bé ấy... Đẹp mà ai chả ham, nhưng e cũng hok đi thường xuyên mà cách tháng mới đi 1 lần... Nhưng rồi sau này e tìm hiểu toa thuốc của bác, biết rằng bị mụn là các bâc sĩ luôn kê toa có thành phần của thuốc ngừa thai, và một số thành phần độc tín khác, nên uống thuốc lúc nào cũng bị khô môi, và nghiêm cấm có thai, hiến máu trong quá trình dùng thuốc... E sợ bị ảnh hưởng gan , thận, khả năng sinh sản nên em dừng lại luôn, và đây là tập 3 , e tiếp tục khởi đầu với những ngày tháng đau khổ với làn da kinh khủng này, mà em công nhận một điều là khi em bị bệnh da tái phát, thì da sạm màu kinh lun ạ...

Sau một thời gian dài, bị chê, ngại ra ngoài, ngại giao tiếp, khép mình trong phòng, chẳng buồn đi ra ngoài vi vu nữa, ... Em lại lên hỏi bác gu gồ và vào web trẻ thơ này tìm đọc cách chăm sóc da... Và em thật sự ngạc nhiên với sự thay đổi ngoạn mục làn da của mình các chị ạ :)