Mình cũng đã từng rất khổ sở vì mụn, bởi bản chất da mình rất nhờn, thuộc loại da sạm nhờn, cộng thêm việc hồi còn nhỏ không biết sử dụng mỹ phẩm nên tình trạng mụn và viêm ngày càng tồi tệ, đến lúc tưởng chừng như tuyệt vọng thì mình đã gặp được em ấy:

Cách đây cũng hơn 10 năm, ngày đó mình bị mụn nhiều lắm, da nhờn bóng như chao dầu rất mất thẩm mỹ,mụn đầu đen thì tràn lan , bị mấy bạn xỏ xiên mà mình quê không biết làm sao lun, mình nghe quảng cáo nên xài thử kem Biona nghệ , khi bôi kem mụn của mình ko mọc trồi lên mà lặn xuống dưới da, nó cứ lẩn mẩn cộm cộm như mụn ẩn, nhìn xa thì không thấy gì nhưng nhìn gần thì chi chít nên hồi đó mà ai chăm chú soi mặt mình là mình rất ngại hay cúi mặt quay đi .Sau đó mình cũng bon chen thử dùng loại này loại kia,đỉnh điểm là mình mua kem nghệ của một hãng nào đó lạ lắm, không nhớ nổi tên nữa, nhìn màu kem vàng đen,bôi vào mặt khô héo như bà già, mụn mẩn đỏ mọc tè le luôn,đỏ xong thì nó xuất hiện nhân trắng như mụn mủ, nói chung là một dề cơm cháy luôn í, thế là mẹ mình bắt mình mình đi da liễu chữa trị, hồi đó khoảng năm 2004, 2005 gì đó là mỗi toa thuốc ngốn hết của mình 500k rồi, xót tiền mà chẳng đỡ tẹo nào, chấm tối đâu mụn bể tới đó nhưng lại mọc liền chỗ khác, sau đó bong chóc rồi thâm lại, thâm thì mình dùng nghệ để chữa, nhưng rồi hết đợt mụn này, đợt mụn khác lại lên, mình buồn và xấu hổ lắm,nhìn hai bên má mình thấy hết hy vọng cứu chữa, nghĩ cuộc đời chắc phải chấp nhận một làn a xấu xí này, mà các bạn biết không chỉ còn 2 tuần nữa là tết, với cái mặt này coi như nghỉ ăn tết luôn. ...Không biết trời xui đất khiến thế nào là Dì mình làm bên Y khoa , dì nói dì có hợp tác với mấy người bạn lấy thuốc trong công ty sau đó bào chế ra một loại thuốc gọi là nuôi da (không phải là corticol ji đâu nha), lúc đó mình cũng liều xài thử tại cái mặt mình ý ẹ quá rùi, đây là dạng nước trong bôi vô thấy mát jog như bôi lớp nước trên mặt thôi, mình thấy mụn từ từ mềm lại sau đó lấy tay gãi nhẹ là tự bong ra không để lại dấu vết ji lunm, ấy chỗ tàn tích cũng bong vẩy tróc ra luôn, điều đặc biệt là khi mình bôi lên da mình sáng và rất mềm mịn,thay đổi tông màu luôn (trước khi da sạm kèm thêm thâm mụn nên thành sạm đen) nhưng các bạn muốn trắng thì phải dùng kem dưỡng trắng hằng ngày nha...Mình nói thiệt nha, dì mình năm nay đã 60 tuổi rùi, tuy da ko thể sáng hồng như con gái nhưng da sờ vào rất mịn (dì mình siêng lắm, ngày bôi mấy lần lận, thậm chí bôi lên tay chân, chỗ nào xuất hiện đồi mồi là dì mình bôi sẽ thấy mờ), còn mình thì mình xài cái này hơn 10 năm nay rồi, bây giờ vấn đề mụn là quên đi nhé, dì nói xài cái này cũng khỏi lo mấy vấn đề như nám, tàn nhang, da chảy sệ.... ( cái này là mình phải xài trước khi có mấy dấu hiệu đó, chứ có mấy dấu hiệu đó rùi xài cũng không mấy ăn thua đâu nhé), sau này mình cũng có thử mấy loại kem dưỡng da nhưng không thấy hiệu quả bằng thuốc của dì nên kiên trì xài tối bây giờ,, mấy khách hàng của dì xài trên 20 năm các cô ấy bây giờ đã U60 rồi mà da như mệnh phụ phu nhân í nhìn vào ai cũng nghĩ chắc phải đi spa dữ lắm mới giữ được độ săn chắc và mịn như vậy, bề ngoài ăn mặc rất đỗi bình thường nhưng chỉ có gương mặt là thấy khác, mình nhìn mà còn ngưỡng mộ nữa. Bạn bè, em họ mình ai cũng dùng hết rồi, tụi nó khen thuốc tốt, hết mụn, mịn và sáng da, riêng chỉ một đứa bị mụn ẩn dữ quá bôi lên thuốc đẩy mụn lên nó sợ ko dám dùng tiếp, những ai bị mụn dùng thuốc này sẽ bong còi rất nhanh, nhưng bị mụn ẩn thì phải có thời gian cho mụn đẩy lên mới từ từ bong còi được, còn về phần dưỡng da thì thuốc này là số 1 luôn đó vì thành phần thuốc toàn là vitamin tổng hợp : Biotin, Lacroscorbin vitamin c, pantel, 90 độ đạm. Chỉ cần qua 30 mà không dưỡng kĩ là da mặt bị sạm và xuất hiện nám, đồi mồi liền, vì vậy mà việc bổ sung dưỡng chất giúp chống lại các gốc tự do và sự hình thành melanin là rất cần thiết, nếu lơ là, các hắc tố melanin nằm chực chờ dưới da sẽ được đẩy lên sinh ra nám tàn nhang, mình thấy khách hàng của dì mình hầu như không ai có hiện tượng nám hay tàn nhang nếu dùng từ hồi còn trẻ, thật sự mình cũng hy vọng mình dùng khi còn trẻ cũng không xuất hiện những dấu hiệu lão hóa đó.