(Thú thực em đã viết 1 bài rõ dài nhưng kg hiểu tại sao đăng nhập wtt lại cứ báo sai mk mặc dù là đã đánh đúng. Em xin viết lại, có thể kg hay ho và trơn tru = lúc đầu). giờ hơi mỏi tay ạ. :((

Thôi giờ vào vấn đề chính là MỤN. MỤN DƯỚI DA. MỤN KG MIỆNG, MỤN ẨN. :D

Cách đây 3-4 tháng em tự dưng mọc quá trời mụn dưới da luôn, nhất là bên má phải và trên trán. Nhìn thì khó thấy, ai cũng bảo kg có nhưng bản thân người bị mụn mới hiểu nó khó chịu đến nhường nào. Cấn cấn trên mặt cứ như có cát trên ấy. Sần sùi và rửa mặt thì đúng buồn thê thảm.

Em ngưng tất cả các loại mỹ phẩm, trước đó em cũng ít dùng nhưng giờ em ngưng hẳn. Em có hỏi 2 bài trên topic này ròi nhưng kg theo được mẹ nào cả vì các mẹ hay bày cho em mua cái này cái kia dùng, thuốc này thuốc kia, bột này bột nọ, tiệm này tiệm kia..v..v nhưng em kg theo ai cả. Có cảm giác như em kg tin. Em nghĩ da đã đang bị tổn thương rồi, giờ dùng thêm gì cũng sẽ khiến nó nhiễm trùng, có khi lại nổi mụn đỏ mụn bọc thì khổ.

Em định dùng tinh bột nghệ với sữa và mật ong đắp mặt nhưng cũng chưa dùng đâu nhé. Nói chung em chẳng dám xài gì lên cái mặt cả. Da em kg trắng nhưng kg đen, kg nhờn, láng mịn, cái này em nói để các mẹ biết tính chất da của thớt, tùy cơ ứng biến trên da mình.

Em vẫn có dùng cây nặn mụn nặn nhưng da bị thâm và kg ra được mụn nhé. có ra thì cũng rất ít, kg thể hết được mà tình hình kg chuyển biến gì. Đúng là mất ăn mất ngủ. Thế xong em cũng buồn nhưng kg biết làm sao nữa. Thôi kệ.

Thế mà giờ thì các mẹ coi mặt em nè. Mới chụp xong đấy nhé.

Chỉ mới 5 ngày thôi ạ, (em cứ ngỡ cả tuần rồi)

1. Trán (mụn nhiều chi chít nhưng kg có miệng). Do mắt em đang đau nên hơi đỏ chút :((

2.Má trái

3. Má phải (má mụn nhiều). Cái chấm đen là nốt ruồi đấy ạ. :D Giờ kg thấy thâm thẹo gì nữa đâu.

Ảnh này là em vừa chụp xong tức thì. Mày mò khi sáng giờ mà bài chưa đăng được, ảnh giờ mới load lên được ạ.

Hehe, ngày 09/1/2015, em với chị gái em đi gội đầu hấp đầu mai đi đám cưới thì chị gội đầu PHÁT HIỆN ra những chú cún này ẩn dưới da em và bảo sao kg chích đi. Em la toáng lên, ôi em chẳng biết làm sao cho chúng biến đi cả chị ơi, đã mấy tháng rồi mà em kg có cách gì. Thế xong chị ấy lấy ống xilanh (kim tiêm) loại nhỏ ra. Em hết hồn vì trước giờ sợ kim tiêm, dao kéo...v..v và em chẳng có kinh nghiệm gì về trị mụn cả. Nhưng chị ấy nói chị làm nhiều rồi, mới lại phải chích cho nó có miệng mụn mới ra được. Cái này kg để lại thâm và sạch mụn luôn.

Em gội đầu xong nằm đó luôn, chị ấy lấy đầu mũi kim chạm vào da 1 chút cho nó hở miệng rồi dùng cây nặn mụn ấn 1 phát, ối, em sợ luôn vì mụn quá trời mà, ra một đống nhé, toàn cồi vàng rồi. Cũng do trước đó bẵng đi 2 tuần em mặc kệ da mặt (vì chẳng làm gì được) nên giờ mụn đều già rồi. chị ấy chỉ ấn 1 cái nhẹ mà mụn ra cả cồi luôn, đầy tay. :((

Mất khoảng 20-30 phút mới xử lý xong đống côn đồ đó, chị ấy làm rất tỉ mĩ, cẩn thận. Rồi da em lúc ấy cũng đỏ au mà còn đầu mụn nó rỉ ra 1 chút xíu màu đỏ nên nhìn như cái rổ. :(( Chi phí hết 20 ngàn ạ. Cả gội đầu, hấp dầu, chích mụn, mát xa đầu...v.v em hết 120k. (hấp gội 90k rồi). Trong khi em thấy nhiều chị bảo đi spa gì gì chích hết 300-400 ngàn ấy. rồi còn mua thuốc của họ đâu đâu. Em chỉ hết 20 ngàn thôi. Hihi

1 hôm sau em kg thấy da lành trở lại, em buồn, sợ bị thâm lắm. Lúc này em đi đám cưới, có trang điểm nhẹ và mặc dù ai cũng bảo là kg thấy gì. Chị gái em cũng bị mụn dưới da và bảo em kg thấy gì. Nhưng em vẫn lo.

3 ngày sau có vài cồi mụn lại trồi lên, chắc do chưa nặn ra hết. Em lấy cây nặn mụn khơi 1 chút nó cũng phun ra cả cồi đen vàng luôn.

Còn giờ thì là ngày 14/01/2015. 5 ngày trôi qua em thực sự thấy vui và phấn khởi vì da em đã trở lại như xưa, sờ lên mặt kg thấy cộm mụn gì nữa nhé (em mới đưa tay lên xoa thử lại ạ :D )

=))) Cuối cùng đúc rút kinh nghiệm ạ. Các mẹ/ chị bị mụn dưới da thì đừng dại mà nặn noẹt lại thâm cả mặt ra đấy.

Em thì bản chất kg xài kem hay mỹ phẩm gì rồi nhé. Các chị/ mẹ mà đang dùng thì tùy cơ ứng biến. mà em nghĩ là nên ngưng.

b1. Đầu tiên là giữ khoảng 5-6 ngày cho mụn nó già. (em để cả 3 tháng hơn lận cơ mà :)) ). À trong tg này các chị/ mẹ nên rửa nước ấm + vài giọt chanh + vài hạt muối nha, da sẽ mịn hơn rất nhiều. Em trước giờ kg rửa nhưng 2 tuần trở lại đây rửa và da mềm mịn hẳn.

b2. Ra tiệm gội đầu hỏi chị kia có chích mụn luôn kg. Phải người có tay nghề và kinh nghiệm rồi nha, đừng đưa mặt cho mấy em mới lơ ngơ vào nghề. Em thì đi làm ở Tân bình nên chạy ra sau gội đầu chứ chưa khi nào vào tiệm chị này gội. Họ chích cho kg đau đâu, em nhát thế này mà còn làm được nữa là. Lúc đầu thấy mặt hơi ghê nhưng 3-4 ngày sau sẽ hiệu quả rõ rệt nhé.

b3. Đừng quên rửa mặt = nước ấm cho da khỏe.

Thế là xong!!!!! Hihi bữa nay em đang dưỡng da để đón tết = kem của nhật mua trong siêu thị.. Nhưng dự là ra tết em sẽ dùng tất = thiên nhiên thôi.

Làn da mái tóc là vóc con người. Là phụ nữ mà da dẻ nó bị gì thì đúng là khổ sở nhất đời này. Em viết xong bài rồi ạ. ":D Chúc các mẹ đang bị nhanh chóng lấy lại da khỏe nhé.

Quá trưa rồi ạ, em mải viết quên ăn. hihi