Chào mọi người, hôm nay mình muốn chia sẻ về quá trình (vô cùng gian nan) để chữa hết mụn của mình từ thời trung học tới tận bây giờ. Hiện nay da mình không phải là đẹp xức sắc nhưng trọng điểm là giữ da không bị bất ngờ nổi mụn như lúc còn teen.

Cũng phải nói trước qua tình trạng da lúc đầu. Khi đó da rất dầu, kéo theo lỗ chân lông to, nhưng tuyệt nhiên không bao giờ bị mụn viêm, sưng, chỉ toàn mụn cám và mụn ẩn. Cái này là do cuối tuần đi chơi trang điểm nhưng chưa ý thức đươc việc tẩy trang nên mới ra nông nỗi. Sai lầm tiếp theo là khi mình đi spa lấy mụn nhưng không chăm sóc kĩ, không tìm được sản phẩm phù hợp nên da càng tệ hơn. Tệ hơn ở đây là lỗ chân lông càng lúc càng to, hơi có sẹo mụn, những thứ này nhìn xa không thấy, chụp ảnh 3x4 cũng không thấy, nhưng ngồi cách nhau một chiếc bàn, tâm tình trong bữa tối khung cảnh lãng mạn thì sẽ làm hoảng hồn date của bạn. Cho nên mình rất tiếc nuối là đã lạm dụng phương thức lấy mụn.

Lên đến đại học thì da bớt dầu lại, nên tự nhiên ít mụn đi, nhưng có vài lần mình vẫn đi bác sĩ xin kê đơn isotretinoin uống. Về chuyện isotretinoin, bên cạnh tác dụng làm da ngừng ra dầu từ đó ngừng sinh mụn để dễ điều trị, có thể mọi người cũng đã nghe về tác dụng phụ của thuốc, là gây di tật cho thai nhi nếu thời gian thụ thai nằm trong khoảng thời gian còn tác dụng của thuốc (thường là 6 tháng). Thật ra thì bác sĩ thấy da thật sự có vấn đề thì mới kê đơn và cũng có hỏi trước về kế hoạch sinh đẻ, chứ không phải mình đòi là bác sĩ sẽ kê cho đâu. Hơn nữa, ngay lần đầu được kê thuốc mình đã rất ngại vì đã từng nghe tác dụng phụ của các thuốc cùng loại, dù mình chưa có gia đình chưa có con, nhưng uống như thế cũng cảm thấy không thật sự tốt, chẳng qua là do da có vấn đề nên mới phải chịu như vậy.

Do ngại uống thuốc nên mình bắt đầu mò mẫm trên Google, hẳn là Google luôn nhé về các sản phẩm trị mụn. Đó là khởi đầu chuỗi ngày căng mắt vừa mở một bên từ điển, một bên là bài viết chuyên ngành để hiểu một số hoạt chất trong sản phẩm trị mụn để dùng cho đúng. Lúc này mình chủ trương là sử dụng sản phẩm topical (bôi da) thay vì oral (đường uống), và ưu tiên sản phẩm OTC (over-the-counter) thay vì của các hãng chuyên biệt. Đọc hiểu sản phẩm thì dễ rồi, nhưng tìm sản phẩm đó bán tại VN mới khó, vì thứ nhất là không có trong các shop trên mạng, nếu order thì tiền tổng gấp đôi, gấp ba giá web nước ngoài :(. Mình cũng quên mất làm sao mình tìm thấy tên sản phẩm VN của thuốc topical đó rồi nên xin bỏ qua chỗ này nha. Bên cạnh đó, mình cũng dò hết các web shopping và các trang review của nước ngoài để tìm sữa rửa mặt hợp với da mình, nên da dẻ mới tạm ổn.

Đến bây giờ thì da mình cũng không khác mấy so với lúc đại học, chỉ có điều là khô hơn do đã lớn tuổi (gần 30 rồi). Sản phẩm mình xài cũng thay đổi, do sản phẩm hết bán hoặc mình tìm được sản phẩm phù hợp hơn, cũng như do da bắt đầu có những vấn đề khác cần chăm sóc. Giờ mình xin liệt kê sản phẩm nha (theo thứ tự mình đã dùng và cuối cùng là cái mình đang dùng, những sản phẩm mình đã xài nhưng không hợp xin không liệt kê nha)

Tẩy trang:

1. L'Oreal Micellar Water (chai có lớp dầu xanh dương)

2. Bioderma Sébium H2O Solution Micellaire

3. Pond's Vitamin Micellar Water Brightening Rose (chai màu hồng)

(theo cảm giác của mình thì tụi nó giống nhau hết :3)

Sữa rửa mặt: 

1. Neutrogena Oil-Free Acne Wash (chai màu cam)

2. La Roche-Posay Effaclar Gel Moussant Purifiant

3. Bioderma Sébium Gel Moussant

(vì là chăm sóc da khi mụn nên có một số loại mình không liệt kê, nhưng nếu cần tẩy da chết thì mình hay dùng St.Ives Blackhead Clearing Green Tea Scrub, cái này nổi tiếng quá rồi, và dùng Naruko Tea Tree Purifying Clay Mask and Cleanser In 1 để làm mặt nạ dịu da)

Kem trị mụn (cái này quan trọng nè :))) )

1. Acne Clear Pimple Treatment Cream 15g (cái này mình được chỉ ra chợ Bến Thành mua, sau này đi bệnh viện ở Singapore thấy cũng có bán. không thấy có tác dụng mạnh mẽ trong làm giảm sưng mụn, nhưng sát khuẩn và tiệp màu da. mình bôi để che đi da bị đỏ sau khi lấy mụn)

1. Oxy 10 - 10% Benzoyl Peroxide (là sản phẩm Oxy Men của Rohto VN hay quảng cáo, ra nhà thuốc hỏi là có :)), nếu tình trạng mụn không quá nặng thì xài Oxy 5 thôi cũng ổn rồi, mình xài khi đột nhiên bị nổi mụn chuẩn bị sưng đỏ, bôi 2 ngày là xẹp nhưng phải tránh nắng và có lớp kem màu trắng rất khó chịu)

2. Paula's Choice Skin Perfecting 2% BHA Liquid Exfoliant (mình mua để đẩy mụn và mua chai mini cho tiết kiệm vì cũng không cần dùng tới nhiều, xài cái này cũng cần tránh nắng luôn)

Kem chống nắng (cái này là không nên quên nha)

- Neutrogena Sensitive Skin Sunscreen Broad Spectrum SPF 60+ Purescreen

- Neutrogena Pure & Free Baby Sunscreen Broad Spectrum SPF 50 Purescreen

Ngoài ra thì mình có xài mặt nạ tràm trà Tea Tree Shine Control and Blemish Clear Mask của Naruko để làm dịu da nữa, theo cảm nhận thì dòng tràm trà của Naruko vô cùng tốt cho da dầu mụn, nhưng lúc mình còn teen thì em nó vẫn chưa xuất hiện :) . 

Uhm, đó là tất cả quá trình chữa mụn của mình, đã qua tuổi teen thì cơn đau đầu này cũng không còn nhưng thỉnh thoảng mụn vẫn tới theo bà dì. Nếu bạn đang gặp tình trạng như mình lúc đầu, mong bạn sẽ tìm được cách thức chăm da từ bài viết này. Xin chúc mọi người một ngày vui.