Tóm tắt sơ sơ : Mình là người không thường chú ý tới da dẻ cho lắm nên lớp 10 mới biết tới cái khẩu trang,lớp 11 mới biết xài áo khoác,nắng nôi bụi bặm j cứ phơi cái bản mặt ra.Hồi cấp 3,da mình có mụn,nhưng không đến nỗi nặng,chỉ tập trung 2 bên má,nhưng chỉ toàn là mụn li ti,đầu đen nên bọn bạn gọi vui là đánh má hồng bằng mụn :7:

Lên lớp 12,mới bắt đầu chú ý tới da chút nên pha nước chanh với đá lạnh rửa mặt hàng ngày nên da sáng sủa,hết mụn luôn,thời kì đỉnh cao của mình :Embarrassment:

Nhưng bắt đầu vào đại học thì nỗi ác mộng thực sự kéo đến.Mụn dưới da,mụn mủ,mụn bọc,đầu đen j có hết.Mà nó cứ theo chu kì kéo đến.1 năm có 12 tháng thì mất 2 đợt bị mụn,mỗi đợt 3,4 tháng T.T Mình ở trong TPHCM từ nhỏ tới lớn nên không có chuyện thay đổi thời tiết,sinh hoạt này nọ mới sinh mụn đâu.Mụn khiến mình tự ti kinh khủng,dòm mấy bạn học chung,da tuy không trắng như mình nhưng dc cái rất mịn,rồi mấy em học sinh cấp 2,cấp 3 bây giờ cũng chăm chút cho da dẻ hơn nên nhìn đâu cũng thấy người da đẹp,Tự kỉ luôn :-S:-S đến mức còn cúp học hẳn 2 tuần vì mụn mà (hên là bậc dh nên có thể tự lấy bài giảng về mò mẫm cũng ổn)

Làm đủ cách,cứ lên mạng lùng sục mọi phương pháp tự nhiên,từ bôi mật ong,trà xanh sữa chua,trứng gà,uống nc đầy đủ,ăn rau xanh,uống nc chó đẻ,bột sắn dây,chấm tỏi lên mụn,dùng giấm táo,bột yến mạch,mặt nạ cà chua,dưa leo,mặt nạ than hoạt tính...che chắn cẩn thận.tới việc liều dùng Acnotin luôn rồi.nhưng chỉ được 1 thời gian là bị lại:((:((:((

Mà bị lại thì lại nặng hơn đợt trước.Nói thêm là mình có tật thích nặn mụn bằng tay.hic,không từ bỏ được và là chuyên gia thức khuya

Nhưng được cái là,da mình dù nặn cục mụn to cỡ nào,chảy máu tè le cỡ nào,chỉ cần cho nó thời gian,nó sẽ liền lại và không bị sẹo (cảm thấy may mắn)

Thôi,dài dòng quá rồi,vô vấn đề chính

+Đợt mụn này,mụn dưới da,mụn mủ chi chít khắp mặt,dưới lông mày cũng có luôn là các bạn hiểu sao rồi,thấy pà chị đi da liễu (pả cũng bị mụn,nhưng nặng hơn mình),thấy bác sĩ có cho tuýp bôi Klenzit C,thuốc này có bán ở các hiệu thuốc lớn,hoặc quầy thuốc bệnh viện da liễu.Gía khoảng 110-126k j đó.

+Liều mình bôi ké,ban đầu da hơi ngứa,căng căng,nhưng mình nghĩ đó là do tác dụng của thuốc có ghi trong toa nên cố kiên trì thêm 1 tuần nữa.rồi 2 tuần,3 tuần.Thuốc sẽ đẩy tất cả mụn dưới da của mình lên,mụn mủ thì rất nhanh khô đầu,cạy ra dễ dàng.Nhưng khi bôi thuốc này,khi rửa mặt các bạn cẩn thận,vì cho dù tay sờ thấy cồi mụn cứng rồi nhưng tuyệt đối không được nặn cái cồi đó ra,phải đợi cho nó thật là già,chỉ cần gảy nhẹ là nó rớt ra mới dc.Thuốc bôi 1 ngày 1 lần vào trước khi đi ngủ,rửa mặt sạch sẽ,lau khô rồi bôi thuốc lên.Bôi 1 lớp mỏng đủ để da cảm thấy ướt là được,chứ đừng bôi ít quá cũng đừng bôi lớp dày quá.Bôi xong đi ngủ liền

+Rửa mặt thì các bạn chọn mua loại srm Teramyd dành cho da mụn (cái này bác sĩ kê cho chứ không phải mình muốn quảng cáo đâu),loại srm này bán rất phổ biến ở chỗ bv da liễu đó,hoặc nhà thuốc đối diện bv.Rửa ngày 3,4 lần (vì da mình thuộc loại siêu dầu nên không thể rửa chỉ 2l/ngày được,2l/ngày chỉ có nước mọc thêm mụn thôi.Sau khi hết mụn thì các bạn chuyển qua dùng SRM teen derm gel.Tuyệt đối không nên dùng Pond's,những bạn đang xài Pond;s tốt nhất nên dừng lại ngay đi.Mặt mình là nạn nhân của cái srm Pond's đó đó.Môi mình bị dị ứng với pond's rất ghê luôn,sưng vù và tróc vảy,ngứa.da dùng Pond's được 1 thời gian thì xỉn màu,sạm lại,hết cả hồn.

+Sau khi rửa mặt,lấy khăn giấy lau sơ,rồi dùng toner giấm táo pha tỉ lệ 4 nước/1 giấm lau mặt thì da sẽ sáng và trắng ra thấy rõ luôn các bạn à.Hoặc dùng toner Bigansui của Nhật bản sx dùng cũng rất tốt (cái này là hàng xách tay mình thấy nó ko dc bán phổ biến lắm đâu)

+Mua thêm vitaminC uống (loại 500mg,rẻ rề) mình mua loại viên con nhộng màu cam/xám,vì cần trị thâm,chữa lành vết mụn nên mình uống 1 viên/ngày.sau khoảng 1 tháng thì dừng uống vì vitaminC uống liều cao cũng không hay lắm.

+Uống thêm nhiều nước

+Mua nha đam về đắp mặt,mình thì không đắp kiểu nằm yên,mà cứ dùng tay massage nhớt nha đam khắp mặt,chừng 15ph là đi rửa.Thao tác hết sức nhẹ nhàng vì thời gian này mụn đang đẩy lên nên khắp mặt cục cục cứng không à T.T

+Mình bị dị ứng với khẩu trang y tế,mỗi lần đeo là về da hơi ngứa,nổi mụn li ti,nên phải dùng khẩu trang vải,và phải thay hoặc giặt sạch khẩu trang hàng ngày nha các bạn

+Cứ mỗi 3 tiếng,thì các bạn cố gắng rửa mặt sơ với nước bt,rồi lau lại = khăn giấy,vì da mình là da siêu dầu nên phải làm cách này,cứ 3 tiếng dù ngồi trong lớp cũng như cái chảo dầu chiên cá luôn.

Chú ý: Không được nặn mụn,làm cái gì trên mặt cũng hết sức nhẹ nhàng,che nắng thật kĩ vì thuốc khá ăn nắng.và nếu bị mụn,hãy dẹp luôn mấy cái kem bôi này nọ hết đi,vì thực tế bản thân mình thấy là,da đang mụn thì không nên trang điểm,dù chỉ là bb cream,kem dưỡng.Vì sau khi hết mụn,da khỏe rồi thì hãy xài lại.Sau 1,5 tháng,da mình vừa kết hợp trị mụn bằng klenzitC,trị thâm bằng nha đam nên bây giờ nó như vậy nè,có hình cho các bạn dòm luôn :Embarrassment: Hình dc mình chụp bằng máy ảnh,có flash,chế độ Macro soi từng clc luôn,chụp lúc buổi chiều,da mình bị cái nó cứ bóng bóng v đó,nhìn ghét kinh khủng (tuy có vài vết tàn nhang và mũi có mụn đầu đen hehe).Má của mình còn 1 ít thâm tàn tích của đợt mụn trước.