Hồi trước khi sinh, nghĩ tới cảnh sinh xong người xồ xề, da sạm đen là em đã muốn nản, vì thế lúc có bầu cho tới lúc sinh xong em dưỡng kĩ lắm các mẹ ạ. Ai bảo có bầu thì không cần đẹp chứ em thấy cần lắm để giữ lửa cuộc sống vợ chồng, không khéo mấy ông lại ra ngoài mèo mỡ. Tất nhiên thì chỉ dưỡng toàn đồ thiên nhiên thôi, không dám dùng mỹ phẩm gì cả.

Trong quá trình mang thai:

Chống rạn body: Thời điểm nay da phụ nữ nhạy cảm, dễ sạm nám và rạn. Hàng ngày mỗi sáng và tối em đều thoa nghệ ngâm mật ong lên cơ thể, massage mỗi lần khoảng 15 phút rồi rửa sạch.Nghệ các chị mua củ vừa, về rửa sạch xắt lát rồi ngâm với mật ong rừng khoảng 10 ngày rồi hẳn dùng nhé. Sau khi rửa sạch xong thì em dùng dầu dưỡng da cho bà bầu massage.

Dưỡng mặt: Em chỉ rửa mặt bằng nước trà xanh, đắp mặt nạ bột trà xanh để da luôn sáng mịn thôi, mặt nạ trà xanh thì các chị trộn bột trà xanh với mật ong và sữa tươi hoặc yaourt không đường. Cách tuần thì xông mặt với xả để da sáng hơn, xông bằng cách lấy 1 củ gừng và vài nhánh sả tươi rửa sạch, đập dập ra rồi đun với nước cho sôi, khi xông thì lấy 1 cái khăn to hay bất cứ gì che kín được nồi nước và mặt, xông chừng 15p rồi rửa mặt; nhớ là giữ khoảng cách kẻo phỏng da nhé các mẹ.

Sau sinh:

Làm sạch cơ thể: Gọt vỏ gừng rồi xay nhuyễn, ngâm với rượu trắng. Dùng rượu gừng lau mình rất tốt, giúp cho lỗ chân lông sạch cơ thể dễ chịu thoáng mát.

Dưỡng da: Sau sinh thường da chị em tụi mình sạm không nhiều thì ít, lúc này mua bột đậu đỏ về trộn với sữa tươi không đường massage body mỗi khi tắm, da rất là trắng luôn ạ.

Bên cạnh đó thì trộn bột nghệ với mật ong, mỗi sáng ăn một muỗng và uống 1 ly nước lọc lớn.

Dưỡng tóc: Em ủ tóc bằng dầu dừa khoảng 15 phút rồi gội đầu sạch, tóc mềm và không xơ kể cả trước và sau khi sinh luôn.

Giảm vòng 2: Cách này mấy bác lớn tuổi thường áp dụng xưa nay, em mua 1 kí muối hột và một bó ngải cứu, rang muối và ngải cứu lên rồi bọc vào một chiếc khăn sạch. Đặt túi muối lên bụng lúc còn nóng rồi nằm yên cho đến khi hết nóng, khi hết nóng thì rang lại và đặt lại lên bụng. Nên làm hàng ngày và nhiều lần thì da bụng sẽ săn gọn lại. Phương pháp này có thể áp dụng với cả người sinh mổ và người sinh thường. Tuy nhiên, với người sinh mổ khi đắp nên tránh chỗ vết thương.

Bên cạnh đó thì tập các động tác vặn người nhẹ nhàng để vòng 2 không bị tích mỡ.

Ăn uống sau sinh:

Không nên ăn cá mè, gạo nếp, rau muống…

Không ăn thức ăn quá nhiều gia vị như tiêu, tỏi, ớt vì hệ tiêu hóa của bạn còn yếu và ảnh hưởng đến sữa cho bé bú.

Không ăn thức ăn chua và lạnh, nhiều chất béo và đường.

Uống nhiều nước

Tăng cường ăn hoa quả và rau xanh. Chúng sẽ cung cấp vitamin và làm cho làn da trở nên mềm mại.

Mỗi bữa ăn chỉ nên ăn tối đa 1 thìa nhỏ dầu ăn. Nên ăn các món hấp, luộc.

webtretho

webtretho