Năm nay em 17 tuổi. Da em hồi lúc cấp 1 và lớp 6 thì rất ưng ý. Dù nó không trắng sáng lắm nhưng rất mịn. ( hình như ai ở tuổi đó cũng thế hay sao ý :-S ) lên lớp 7 em bị mọc mụn, chắc do dậy thì, em không nhớ rõ nhưng hồi đấy cũng khiếp lắm, mẹ dẫn đi nặn mụn ở spa rồi mua Erylik cho em dùng, nói thật là lúc đấy em thấy Erylik như thuốc tiên, dùng khoảng tầm 2-3 tháng là hết hẳn mụn, mừng lắm ý :(( cái k hiểu sao chơi ngu, mẹ e có tuýp kem chống nắng của isis pharma, em hồi đó ham điệu đà, bôi lên thử thấy cũng thích thích, đi đâu cũng bôi, mà không có tẩy trang kĩ lưỡng gì hết + kem chống nắng đó có Mineral Oil ( giờ em mới điều tra ) :(( mặt e lại lên mụn nhưng lần này là mụn ẩn nhiều lắm, lúc này là lên lớp 8 rồi, mụn kéo dài triền miên đến năm lớp 10 :(( em dùng rất nhiều loại thuốc bôi mụn luôn :(( cái em bỏ hẳn kem chống nắng nhưng mụn thì vẫn cứ đều đều, kiểu nó lan hay sao ý ạ :(( em dùng nào là thuốc bôi mụn teen derm k, nhưng hên là k dùng kem trị mụn trộn, nếu k giờ tan nát cái mặt luôn. Năm lớp 10 mụn em có giảm nhưng dầu nhờn vẫn ra rất nhiều, e từng kinh qua rất nhiều loại sữa rửa mặt mà chả ăn thua gì. Cuối năm lớp 10, em dùng nguyên bộ dưỡng fresh của innisfree, dùng lúc đầu rất thích, nhưng vẫn nổi mụn ẩn, và từ khi dùng dưỡng thì em theo 1 cái skincare lun nào là tbc, mặt nạ giấy, mặt nạ ngủ, xịt khoáng, tùm lum hết, toàn là của innis luôn, em còn đầu tư 1 chai Bioderma to tổ bố để tẩy kem chống nắng nữa. Kiên trì nhưng mụn ẩn vẫn lên nhiều. Nhưng mụn đỏ thì giảm hẳn. Chắc tại da mặt em không phù hợp vs mỹ phẩm sao ấy các mẹ. Đang buông bỏ hết không kem chống nắng skincare gì cả chỉ sữa rửa mặt với bôi mụn tinh dầu tràm trà của Vedette thôi :(( bao tiền đầu tư bỏ sông bỏ biển hết rồi các mẹ ạ :(( các mẹ nào nghĩ là da đẹp khi mình không dùng gì cả hem :(( =;