Xin gửi lời chào đến tất cả chị em! Có ai cùng cảnh ngộ như mình thì xin một lời đồng cảm. Số là da mặt của mình thuộc dạng “khó chiều” thật sự. Khoảng 3 năm trước mình có theo một trào lưu gọi là treatment rầm rộ một thời trong giới Skin Care. Và rồi chuyện gì đến cũng đến, da mình bị kích ứng dữ dội, chẳng những da mặt không đẹp hơn mà còn trở nên thâm và mỏng hơn, nổi mụn nhiều hơn. Tất cả cũng vì thiếu kinh nghiệm về liệu pháp treament. Từ đó trở đi, da mình càng khó “chấp nhận” các loại mỹ phẩm khác.
hình ảnh

Như đã biết, treatment là liệu pháp điều trị tại chỗ bằng cách cung cấp trực tiếp các thành phần hoạt chất lên da như AHA, BHA, Retinol, Tretinoin, Hydroquinone, Niacinamide vv… Chắc hẳn nhiều bạn nữ vẫn còn ám ảnh với các loại này. Qua tìm hiểu sâu mình mới chiêm nghiệm được rằng nồng độ là không đổi trên tất cả sản phẩm mà da mỗi người mỗi khác nên cần có nồng độ riêng trên từng loại da. Chưa kể, các sản phẩm trước dây mình dùng hầu như nguyên liệu được tổng hợp nhân tạo cho nên da mình kiểu như “bị cay”, lúc đầu có vẽ đã lắm nhưng sau đó nó lại bị di chứng khó khắc phục. Cho nên mình cũng xin nhắn nhủ với hội chị em “ai chưa từng sử dụng liệu pháp treatment và có ý định sẽ dùng thì nên tìm hiểu thật kỹ làn da của mình nhé!”

Và rồi dĩ nhiên một “con bệnh” thì phải tìm mọi cách chữa bệnh. Mình đã đổ dồn tâm trí vào cái gương mặt bé bỏng này, không thể để mặc nó như thế được. Lúc đầu cũng hoang mang lắm, lo sợ đủ điều và mất lòng tin khá mạnh vào các loại mỹ phẩm và dược phẩm. Mình phải đi gặp bác sĩ, mà đâu phải 1 người, 1 nơi, mà rất nhiều nơi. Thành tâm tầm sư ắc sẽ gặp được danh sư, mình được bác sĩ khuyên nên dùng các liệu pháp tự nhiên hoặc dùng các loại mỹ phẩm có nguồn gốc từ thiên nhiên sẽ cải thiện được cho “làn da khó chill” của mình.

Do còn ám ảnh các loại mỹ phẩm đã từng làm mình tổn thương nên khi về nhà quyết định dùng liệu pháp tự nhiên như áp dụng những bài thuốc trị mụn dân gian từ hoa quả vâng vâng và mây mây. Một thời gian sau khi sử dụng thì cảm thấy có chút cải thiện rõ rệt. Nhưng ngặc nổi cách này tốn công sức “chế tác” quá mà lại không làm 1 lần sử dụng nhiều lần được, cứ hễ làm lần nào là phải dùng hết lần đó, không thôi thì bỏ chứ không được tái dùng cho lần sau vì “đồ tự nhiên homemade” dễ dàng ôi thiu sau thời gian ngắn.

Dần dà mình cũng đâm ra nản chí. Âu cũng đủ cơ duyên Ông Trời cho mình một phát hiện. Tình cờ lướt face thấy có các hội nhóm share về mấy cái chuyên mấy dụ skincare, đọc nhiều comment của member thấy khá giống mình nên cũng ngứa tay sợ cũ phím lân la dò hỏi và xin tham gia. Và thế rồi tại đây mình tìm được sản phẩm “chân ái” hoàn toàn được chiết xuất từ thiên nhiên. Đó là dòng sản phẩm Gallineé. Nói thật là loại này mình cũng chưa từng thấy xuất hiện ở Việt Nam trước đó. Xâm nhập sâu hơn về xuất sứ của Gallineé mình mới thấy nó khá nổi tiếng trên thế giới, nhất là trong các phòng khám thẩm mỹ nước ngoài.

Dĩ nhiên, một khi thấy được “bảo bối” Gallineé thì phải test chứ. Thế là đặt ngay về xài thử xem sao. Điểm cộng đầu tiên chính là da mình không hề “động đậy” khi thoa em nó lên. Đã lâu lắm rồi mới cảm nhận được sự dễ chịu khi chăm sóc da mặt thế này, mình mừng lắm.

Trong thời gian chờ đợi kết quả, mình cũng táy máy tay chân, mắt cứ tia như quét mã QR tìm hiểu các thành phần của ẽm. Điều bất ngờ trong thành phần của Gallineé lại có Probiotics. Mình cứ tưởng loại này chỉ có trong đường ruột thôi chứ.

Theo sự truy lùng tận rễ của mình thì, probiotic là men vi sinh hay còn được gọi là lợi khuẩn có nhiều trong sữa chua, yaourt và trong đường ruột chúng ta. Vậy tại sao lại được sử dụng trên da người? Aha thì ra lý do probiotic chính là “lính đánh thuê” cừ khôi nhất bảo vệ da chúng ta trước các vi khuẩn có hại trên da. Các bạn biết đấy, da người hay bất kỳ động vật nào cũng đều có dày đặt các loại vi khuẩn, trong đó vừa có lợi khuẩn vừa có hại khuẩn. Do da chúng ta mất cân bằng lợi khuẩn trên da nên các vi sinh gây hại sẽ tiết ra độc tố làm cho da chúng ta “khó chiều” là vậy. Thay vì chúng ta phải trông chờ vào hệ miễn dịch từ bên trong thì ngay trong Gallineé đã cung cấp cho mình những chiến binh cảm tử vô cùng thiện chiến.

Các probiotic chẳng những giúp sức đáng kể cho hệ miễn dịch của chúng ta mà trong quá trình hoạt động trên da chúng còn tiết ra những enzym có lợi cho da, kích thích  da sản sinh collagen nhiều hơn. Cùng cơ chế hoạt động như lợi khuẩn đường ruột vậy. Nếu hệ tiêu hóa chúng ta thiếu lợi khuẩn sẽ bị “tào tháo rượt” suốt luôn.

Mà bạn biết không, nguyên nhân làn da chúng ta bị kích ứng như vậy là do hàng rào bảo vệ da bị “bào mòn” quá mức, khiến hệ sinh vật trên da bị phá hủy từ từ nên Prebiotics sẽ giúp tăng cường độ ẩm và săn chắc da trở lại và quan trọng nhất là hỗ trợ phục hồi làn da đang bị tổn thương. Vì thế chỉ sau một khoảng thời gian, làn da mình đã khá là ổn hơn một chút rồi, không còn cảm giác đau rát và khô căng. Mình nghĩ nếu tiếp tục duy trì nữa thì da mình sẽ cải thiện và có thể đi một liệu trình trị mụn để da hoàn thiện hơn.  À còn nữa có một điều mình cảm thấy khá là “relax” là mùi hương thoang thoảng nhẹ nhẹ. không hiểu sao mình cứ bị “nghiện”, nó không phải là mùi hóa chất, hay “um ủm” đâu nha.  À mà thôi mình xin nói đến đây vì công dụng của Probiotic còn nhiều lắm, mình đọc tìm hiểu mỏi cả mắt mà vẫn chưa biết hết.

Riêng các thành phần khác của Gallineé đều chiết xuất từ trái cây rất lành tính với da. Sản phẩm của Gallinée mình đang dùng là Toner giấm táo Gallinéée Face Vinegar và kem dưỡng ẩm phục hồi da Gallinée Hydrating Face Cream nha, chắc là mốt mình sẽ tậu thêm serum dưỡng da dùng thử hehe. Nếu các bạn muốn mình review chi tiết hơn về sản phẩm để cmt phía dưới hoặc ai đã từng trải nghiệm sản phẩm của Gallineé rồi thì cho mình xin ít cảm nhận để tăng thêm kinh nghiệm nhé! À mình mua trực tiếp trên fanpage hãng nhé, bạn search cái là ra à https://www.facebook.com/gallineevietnam

hình ảnh