Mụn bọc ở mũi và 2 bên má, mụn ở mông, lưng:

Uống vitamin C của công ty Amway. Lúc mới uống thì chỉ nên 1 viên/ngày cho cơ thể quen dần. Sau tăng lên 2 viên/ngày.

Khi đã hết mụn thì duy trì 1 viên/ngày liên tục.

Mình bị mụn bọc nặng ở trên mặt7 năm trời + mụn ở mông từ bé, đi da liễu ko hết. Sau có người giới thiệu uống C của Amway trị cảm cúm (người quen bán hàng nhiệt tình quá nên ban đầu tính mua 2 lọ ủng hộ cho xong) . Uống vô vẫn cảm cúm như thường nhưng lại hết hẳn mụn bọc, hết táo bón (mình bị táo bón 20 năm cơ đấy)

Mấy mùa thi thức khuya học bài với ngày lễ tết ăn đồ nóng mà ko có viên C này uống là toi luôn.

Viên C này khác C sủi bọt ở nhà thuốc bán nhé. Viên C sủi bọt uống vô cứ đi tiểu suốt, gây nặng và sạn thận nếu uống nhiều. C Amway mình uống 2 năm nay đi thử nước tiểu ko bị sao cả.

Mụn 2 bên má và trên trán, cằm:

Có một thời gian mình ko uống vitamin C của Amway nữa vì nó tăng giá nhiều nên mình ko thích (315k/100 viên). Thế là mình thử dùng CV soap (chagrin valley soap á, search google có đầy. bạn meoheooo bên muare có bán) để rửa mặt. Kết quả là:

Mụn bọc trên mũi: lại nổi lên ầm ầm như ngày xưa. Hic

Mụn bọc trên má, trán, cằm: cứ sắp nổi là mình lại chăm chỉ rửa mặt=> chưa kịp nổi thì đã xẹp ngay. Người nhà mình dùng cũng khen rất nhiều. CV soap có nhiều loại lắm. Mình dùng cục Apple á. Cục Apple nói dành cho da khô nhưng mình và em mình da cực nhờn, xài thấy ok quá trời. Mình dùng thử cả chục loại của nó. Cục Avocado thì hết mụn nhưng làm to lỗ chân lông, mấy cục còn lại như Tomato, Đất sét, Sữa dê, Neem, ...thì ko hết mụn.

Mình bị lác, lang ben với dị ứng trên cơ thể nhiều, đi da liễu mấy năm ko hết, tắm bằng cục Avocado thì hết hẳn nhé. Chỉ có Avocado mới hết thôi nhé, mấy cái khác ko hết đâu, đừng mua chi cho tốn tiền.

Mọi người cứ thấy CV soap là xà phòng nên ngại dùng nó để rửa mặt. Mình thấy dùng nó còn dịu nhẹ hơn cả sửa rữa mặt đấy chứ. Da sạch bong mà mướt mát, ẩm mượt chứ ko căng khô.

Trị nám

Mỗi ngày trước khi đi ngủ, trước và sau khi tiếp xúc với máy tính, lấy bông gòn thoa hay xịt nước trà xanh pha loãng lên mặt (ko lau khô, cứ để như thế)

Lá trà xanh mua về rửa sạch, hãm với nước nóng rồi pha loãng ra cho có màu vàng chanh nhạt, bỏ tủ lạnh dùng dần. Lưu ý ko nên dùng nước trà đậm đặc chưa pha loãng, có thể bị vàng mặt.

Mẹ mình bị nám mặt từ hồi con gái, dùng cách này một thời gian thì da sáng mịn hẳn.

Mình da cực nhờn, mẹ mình da cực khô, thoa nước trà thì thấy da có vẻ cân bằng, giảm nhờn giảm khô hẳn.

Một số người quen bảo uống C Amway làm giảm nám hiệu quả. Mình chưa cho mẹ mình dùng thử. Nhưng bản thân mình thì thấy vết thâm do mụn để lại hết hẳn, da nhìn trắng "sáng" thấy rõ. Kiểu trắng da từ bên trong khác với trắng da do bôi kem nhé)

Àh, dùng CV soap cũng thấy da trắng lên lắm.

Sần da

Sần da do mụn: Mình đắp mặt nạ Helene Queen Bạc Hà thì thấy da có mượt và sáng hơn, lỗ chân lông nhỏ lại, vết lồi lõm do mụn căng ra và giảm hẳn, mụn đầu đen giảm hẳn nhé.

Sần da ko phải do mụn mà do thiếu dưỡng chất: Người quen của mình dùng yogurt vinamilk ko đường để đắp thì thấy da từ sần sùi trở nên mượt đến khó tin. Nhưng bản thân mình dùng lại ko thấy gì mà nhìn thấy xấu nữa chứ (chắc tại da mình sần do mụn)

Giảm cân:

Mình rất ham ăn. Bụng và đùi bự lắm. Tập thể dục cả tháng ko thấy bụng nhỏ lại, chán bỏ tập.

Cách đây 1 năm, bị viêm họng hạt tái đi tái lại suốt nửa năm, uống thuốc mãi ko hết. Bác sĩ dặn mình Ko được ăn đồ ngọt để tránh làm mưng mủ các hạt trong vòm họng. (ko ăn trái vải, nhãn, bánh ngọt, sữa ngọt, nước ngọt....)

Thật là bất ngờ. Ngày mình vẫn ăn 5 tô cơm bự. Thế mà 3 tháng sau, bụng và đùi lại nhỏ. (eo vẫn to nhưng mỡ bụng dưới gần như biến mất, đùi bé xíu lại). Mình chỉ cho người quen áp dụng cách này và họ cũng khen quá trời.

Đang vui mừng, mua một đống bánh ngọt về tự thưởng suốt 1 tuần. Hậu quả là bụng và đùi mập ngay trở lại. Hic.

Ai bỏ được đồ ngọt với dầu mỡ thì cứ bỏ, ko cần phải kiêng ăn cơm, uống trà giảm cân chi cho mệt. Chắc chắn sẽ ốm lại.