Chăm sóc da toàn thân giúp các mẹ trẻ khỏe đẹp, chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc da toàn thân cho các chị em tham khảo về cách chăm sóc da toàn thân hợp lý cho riêng mình.

Chào các chị

Em mấy năm nay "tầu ngầm" nhà mình, giờ mới tham gia với vài kinh nghiệm nho nhỏ. Dưới này là kinh nghiệm riêng của bản thân em, em cố gắng để phổ quát lên chung nhất cho tất cả các chị em nhưng vẫn không thể đạt được 100%. Có phương pháp hợp với người này lại không hợp với người kia, do cơ địa và các xử lí của mỗi người là khác nhau. Em chỉ muốn chia sẻ bí quyết riêng của bản thân, mong điều này sẽ có ích và giúp các mẹ luôn đẹp - trẻ - khỏe.

Đầu tiền em cũng xin tự giới thiệu, em mới có 23 tuổi thôi. Chưa chồng chưa con nên còn rảnh rang thử nghiệm nhiều phương pháp làm đẹp. Em gặp vấn đề về da mặt khá nặng, da dầu, mụn đầu đen, mụn bọc đủ cả. Tất cả là do thời gian dậy thì em không chịu chăm sóc da toàn thân tử tế, mấy năm sau đó do dùng thuốc trị mụn linh tinh nên bị viêm da dầu trong thời gian dài. Mụn bọc rất nhiều, để lại sẹo lõm chi chít, đặc biệt sẹo lõm rất nhiều ở hai bên cánh mũi. Hồi ấy em còn hay nặn mụn khiến khi mụn xẹp để lại vết thâm lâu dài. body cũng có vài khuyết điểm như mụn ở lưng, viêm lỗ chân lông ở đầu gối và lông chân dài như lông đàn ông (may mà không xoăn và đậm lắm). Da body ngày bé cũng trắng nhưng do không chăm sóc nên tầm 20 tuổi rất đen, sạm. Nói thế các chị cũng biết em đã trải qua thời kì khủng hoảng thế nào, kéo dài cả chục năm và khiến em rất tự ti và xấu hổ với mọi người. Những chia sẻ của em là chia sẻ về quãng thời gian khắc phục dần dần để bây giờ em đã thấy tạm ổn. Trang điểm vào, ăn mặc tử tế là có thể "không suy nghĩ" khi đứng trước nhiều người rồi :)

Trước khi chia sẻ cụ thể về cách chăm sóc da toàn thân, e có 3 điều chắc chắn phải chia sẻ với các chị. 3 điều này là điều không thể thiếu được, không thể bỏ qua hay xem nhẹ nếu thực sự muốn đẹp:

- Thứ nhất: Không được sử dụng quá nhiều loại mĩ phẩm khác nhau cùng 1 lúc. Nếu là mĩ phẩm cùng một hãng có thể tạm yên tâm. Nhưng các chị không nên kết hợp quá nhiều loại mĩ phẩm ở các hãng khác nhau mà không có sự tìm hiểu kĩ về thành phần, tác dụng, cách thức tác động đến da...Nhiều chị thường mắc sai lầm là cứ thấy người ta quảng cáo hay có nhiều người ca ngợi 1 loại mĩ phẩm nào đó là mang về áp dụng ngay tức khắc. Đang dùng loại này được 1,2 tuần mà nghe có loại khác tốt hơn liền bỏ loại cũ để thử nghiệm. Điều ấy khiến bản thân trở thành chuột bạch. Mà các chị biết không, dị ứng mĩ phẩm do sử dụng nhiều loại mĩ phẩm là 1 nguyên nhân gây ra mụn và các vấn đề về da như viêm da dầu

- Thứ hai: cách thức làm đẹp nào cũng cần thời gian kiên trì bền bỉ, đặc biệt là các phương pháp tự nhiên. Nếu kết quả quá nhanh chóng thì nên tự hỏi mình rằng có thực sự an toàn không. Ví dụ như các loại kem, gói tắm trắng đang bán nhan nhản trên mạng, trắng rất nhanh nhưng đa phần là tẩy da. Dùng baking soda để làm trắng da đã được nhiều báo "lăng - xê" thì chỉ làm răng trắng trong chốc lát, một thời gian ngắn răng sẽ xỉ màu hơn trước và tê buốt . Các loại mĩ phẩm nếu được review thì tạm thời đặt dấu quan tâm, còn đã có người chê thì đừng "cố đấm ăn xôi". đừng ham nhanh mà nhận hậu quả không đáng có.

- Thứ ba: Không phải cứ đắt tiền là tốt. Quần áo mặc trên người, kem bôi lên mặt.. quan trọng nhất là phải hợp với mình. Em chỉ ví dụ như cái cô Lý Nhã Kỳ ấy, quần áo mặc trên người tính bằng tiền tỉ nhưng vô cùng sến sẩm bị người nước ngoài đánh giá là tầm thường. Em cũng chỉ là sv thôi. Những thứ e chia sẻ đều vừa tầm, trung bình. Các chị sử dụng sản phẩm cao cấp hơn cũng cứ chia sẻ để nhiều người cùng biết nhé:))

Thêm nữa là nếu trong bài em có nhắc đến 1 sản phẩm cụ thể, thương hiệu cụ thể nào đó thì cũng không phải là lăng - xê đâu. Em chỉ viết dựa trên kinh nghiệm và đnáh giá của bản thân về cách chăm sóc da toàn thân thôi

I. Dưỡng trắng da body

Da body và da mặt có kết cấu khác nhau. Da body dày hơn da mặt đến 5 lần nên không thể dùng chung các sản phẩm dành cho body cho da mặt, sẽ nhanh khiến da mặt bị mỏng đi trông thấy.

Như em đã nói ở trên, 2 năm trước em thực sự rất đen. Cháu nội biladen. Rất đáng buồn. Năm ngoái nổi lên mốt tắm trắng, dưỡng trắng da bằng các phương pháp tự nhiên có, tmv có, kem trộn càng nhiều...Em vì thế mà cũng tích cực tìm kiếm và thử nghiệm với hi vọng có làn da trắng. Đầu tiên em đã "đua đòi" theo các bạn trẻ và đủ các lời quảng cáo dùng gói tắm trắng Henna của Thái rất hot lúc bấy giờ, kết hợp với cả muối tắm và sữa non. Sau một hồi bôi bôi chát chát, lúc trút bỏ cái lớp tắm trắng ấy rất vất vả. Kết quả của lần đầu tiên trong đời tắm trắng là da cực kì khô, dù em đã dùng sữa non sau khi tắm mà vẫn không trắng lên. Nên em hoảng luôn :o

Nhưng vô tình 1 hôm em thấy hotdeal bán gói tắm trắng thảo dược của Equido, giá rất là rẻ, sale 50% còn 15k/gói, 1 hộp 5 gói. Giá niêm yết trên trang chủ cjủa Equido là 150k/ hộp. Vì sản phẩm của Việt Nam và thành phần đều là thảo dược nên em rất tin tưởng, vác về ngay một hộp. Đúng là giá cả nhiều khi không quyết định được chất lượng. Cảm nhận đầu tiên của em khi sử dụng sp này là thảo dược đúng chất, trong mỗi gói là thảo dược được nghiền nhỏ, vẫn còn hình thù của lá hay rễ cây. Em trộn với nước hoặc sữa đắp lên người trong 30p, rửa sạch bằng nước. Ngay khi tắm xong, cảm nhận thấy da mịn và đều màu. Hơi có cảm giác khô da nhưng chỉ một chút thôi, nếu dùng sữa thì khá ổn. Các vết thâm trên người và mụn được cải thiện rõ rệt sau lần tắm đầu tiên. Ngày đầu tiên sau mỗi lần tắm các chị sẽ thấy da hơi vàng do thảo dược chưa được gột sạch khỏi da. Nếu muốn gột sạch thì phải dùng muối sau khi đắp tắm trắng. mà như thế thì chả còn tác dụng gì nữa nên các chị cứ để yên nhé, sang nhà thứ 2 sẽ mờ dần và trắng lên thấy rõ vào ngày thứ 3.

Em dùng hết 1 hộp cho 5 lần tắm thì không dùng nữa. Do da em đã trắng lên (trắng hồng ấy) như mong muốn và cũng đã gần hết mùa hè. Cảm nhận của em là loại tắm trắng này rất lành da, không châm chích, vàng lông và không bắt nắng. Em tắm từ mùa hè năm ngoái, không hề biết dùng kem chống nắng luôn mà giờ không bị sạm da. Trước đây thì chỉ cần chạy ra ngoài đã đỏ và đen da rất nhiều. 1 sp của Việt nam mà em cực kì tin dùng.

Thế là khắc phục được da tối màu rồi, sau đây là quá trình dưỡng trắng để duy trì của em

1. tẩy tế bào chết thường xuyên

Các chị thường coi nhẹ công đoạn này. Em thì từ lúc dùng muối tắm là đã mê tít rồi. Tẩy tế bào chết 2 -3 lần 1 tuần là vừa. Có thể dùng các loại kem,em thì dùng muối tắm thấy tiết kiệm. các mẹ có thể lựa chọn nhiều loại muối tắm khác nhau. Em thì thấy nên chọn loại muối khô, hạt nhỏ xíu như muối tinh, dùng loại hạt to thì khá là đau. Còn cái muối Oily gì gì đó của Thái thì nên tránh xa. trên afamily đã có 1 bài cảnh báo loại muối tắm này rất hại cho da.Ngoài ra các chị còn có hỗn hợp tẩy tế bào chết, kết hợp một số các thành phần sau: cám gạo, đường, chanh, cam, mật ong, đậu xanh...kết hợp thế nào tùy các chị. Nhưng nhất thiết phải có 1 thành phần có hạt như cám gạo, đường, đậu xanh.. Dùng hỗn hợp này hay muối chà vào vùng bị viêm lỗ chân lông có thể đánh bật lông khỏi lỗ, rất hợp với các chị vừa washing!

2. Chăm sóc da toàn thân : dưỡng trắng bằng sữa tươi, cam

Em rất thích dưỡng da bằng sữa tươi. Sau khi tẩy tế bào chết như ở trên, em dùng sữa tươi vã lên người và mat - xa toàn thân. Đợi 1 lúc sữa hơi khô và dính thì tiếp tục lặp lại lần 2, lần 3. Làm như vậy trong khoảng 20p là ổn. Cuối cùng rửa lại bằng nước sạch. Đây là phương pháp làm đẹp của nữ hoàng Cleopatra rất nổi tiếng. m thường dùng sữa tươi TH True milk, khá tốn nhưng mà chất lượng hơn các loại sữa khác (cảm nhận cá nhân). 1 hộp loại 180ml, e dùng một nửa và mút nốt 1 nửa trong lúc chờ đợi sữa trên người khô. Làm đẹp từ trong ra ngoài luôn.

Thỉnh thoảng kì công hơn em trộn sữa với dầu oliu, cam hoặc chanh, cám gạo cũng tốt. Dầu oliu, cám gạo giúp da mềm mịn, thấm sữa hơn, cam và chanh có tác dụng tẩy trắng. Tuy vậy cám gạo nếu không lựa chọn kĩ, bụi trong cám có thể gây bít lỗ chân lông, nổi mụn dưới da nên hạn chế đắp trực tiếp. Các chị nên cho cám vào bọc vải, ngâm vào nước ấm cho tinh chất cám phai ra rồi đem hòa lẫn với sữa.

3. Dưỡng thế

Đặc biệt quan trọng với các chị thường ở trong môi trường điều hoa, da thiếu nước và xỉn màu. Thời tiết oi nóng màu hè thì dùng dưỡng da sẽ khó chịu nên các chị nên cân nhắc dùng loại dưỡng phù hợp. Em cũng đã dùng qua một số loại nhưng sự thật là công sụng của các sp này chỉ là dưỡng cho mềm da,khỏe da các chị đừng hi vọng trắng nhanh. Em thì không quan trọng bước này, thấy chỉ cần dùng 1 loại dưỡng nhẹ nhàng là đủ. bây giờ em đang dùng Johnsons baby. Hũ màu xanh cho da khô, màu hồng cho da dầu. Em thì dùng hũ màu xanh vì cũng chỉ dùng cho body thôi. Giá thì rất rre, bôi body không hề "xót xa". Em dùng từ mùa đông sang hè, thấy loại này thấm rất nhanh, thơm và lành tính (dùng cho trẻ con cơ mà). Mùa đông da em bị khô, đi lạnh về thấy nẻ đen tái cả da tay. Thế mà bôi vào buổi tối, sáng hôm sau thấy mềm mịn. Lại còn trắng nữa chứ. Bạn em cũng nói loại này dùng trắng da lắm và mềm như da em bé ấy. Các chị nào dùng rồi cũng review nhé

4. Chống nắng

Bước này thì em mới dùng thôi. Trước đây em coi thường bản thân lắm, xấu cũng được, đẹp cũng bt, chả sao cả. thế nên người yêu mới chê, "đá" cho thẳng tưng. Giờ khác rồi, em cũng áo chống nắng, khẩu trang như ai và đặc biệt là sắm cho mình kcn nữa. E dùng Kcn của Neutrogen spf 55 thấy ổn. Dù sao thấy các chị review ổn, e mới sắm mà.

Tạm thời thế đã,cảm ơn các chị,  sẽ còn tiếp....