Chào các mẹ, mùa hè đã tới. Không biết các mẹ đã trang bị kiến thức để bảo vệ da của mình để tránh ánh nắng chưa??? Tình cờ em có lang thang trên mạng sưu tầm được bài viết này. Em cảm thấy rất hay. Các mẹ đọc tham khảo và cho ý kiến nhé :x . Bài này nói rất chi tiết về kem chống nắng đấy ạ. 1like+ 1 share ngay nhá :D. Yêu các mẹ nhều

Kem chống nắng
là một phần quan trọng trong tất cả các quy trình chăm sóc da, đặc biệt nếu bạn dùng Tretinoin, AHA/BHA, Vitamin C,…. S John Ashworth, một chuyên gia da liễu Anh quốc khẳng định: “Rất nhiều người nghĩ rằng cháy nắng 1 chút không sao. Tuy nhiên, nằm dài dưới nắng mà không có bất kỳ sự bảo vệ nào thì chẳng khác gì bạn hút tới 80 điếu thuốc/ngày”.

Có người nói rằng, nếu chỉ được phép lựa chọn một loại kem cho mặt thì sẽ chọn “kem chống nắng”. Đơn giản, mình nghĩ rằng, “dưỡng” mà không “giữ” thì dưỡng làm gì cho mất công sức và tiền bạc. Khi da chúng mình không được bảo vệ dưới ánh nắng, kể cả da bạn không thấy bị cháy đỏ, không bị bỏng rát thì da vẫn bị tấn công bởi các tia UV, vẫn có thể bị yếu đi rất nhiều, da mất nước, sần sùi hơn, sạm đi, hình thành vết thâm và nám, da thiếu độ căng bong, dễ bị mụn thăm hỏi hơn, da bị sệ, có nếp nhăn. Dù có cố dùng các sản phẩm dưỡng da khác tốt đến mấy, đắt tiền đến mấy mà không dùng kem chống nắng thì các sản phẩm ấy cũng không thể phát huy tác dụng hiệu quả nhất cho da bạn, thậm chí còn làm da bạn tệ hơn.

Hãy cố gắng dành dụm để đầu tư cho mình một bộ chăm sóc da cơ bản, hoặc nếu không trước tiên hãy bảo vệ nó khỏi các tác nhân gây hại mà lớn nhất đây là “ánh nắng mặt trời nhé”.

Nói như vậy, nhưng hiện tại vẫn khá nhiều người mông lung về khái niệm kem chống nắng cũng như cách thức hoạt động của nó?

Trước tiên, có hai loại tia nắng mặt trời làm ảnh hưởng đến da bạn là UVA và UVB (UV = UltraViolet hay tia cực tím). Sự khác nhau giữa UVA và UVB là gì? UVA có bước sóng từ 290 – 320 nm, và UVA từ 320 – 400 nm. Về mặt ảnh hưởng thì UVA làm cho da bạn nhăn nheo và già đi, còn UVB làm da bạn đỏ, cháy nắng, và là nguyên nhân gây ra ung thu da. Để cho dễ nhớ bạn có thể nhớ là UVA = Aging, UVB = burning.

Vậy kem chống nắng để làm gì? Có những thành phần active trong KCN (gọi là UV filters) bảo vệ da bằng cách tạo ra một lớp màng bảo vệ để hoặc là hấp thụ hoặc là làm chệch hướng các tia UV đáng ghét kia. KCN sẽ có tác dụng bảo da bạn khỏi bị cháy nắng, ửng đỏ, dị ứng và về lâu dài làm giảm ảnh hưởng của aging vì ánh nắng mặt trời.

Chỉ số SPF là gì?

Chỉ số SPF (Sun Protection Factor), là thước đo số giờ trung bình làn da được bảo vệ của kem chống nắng khỏi tia UVB - loại tia cực tím gây ra cháy nắng da và góp phần gây ung thư da.

Chỉ số SPF có trong kem chống nắng thấp nhất là 15 và cao nhất là 100. Theo định mức quốc tế, thì 1 SPF sẽ có khả năng bảo vệ làn da và hạn chế tác hại của tia UV trong khoảng 10 phút. Điều này đồng nghĩa với việc 1 loại kem chống nắng có chỉ số SPF là 15 sẽ hoạt động hiệu quả trong vòng 150 phút, còn SPF 50 là 500 phút

Bên cạnh đó, các nghiên cứu cũng cho thấy rằng nếu kem chống nắng có chỉ số SPF 15 sẽ chặn được 93% các tia UVB, SPF 30 chặn được 95 và SPF 60 thì lọc được 98%.

Chỉ số PA là gì?

PA( Protection Grade)- chỉ khả năng bảo vệ da trước tia UVA

Có 3 cấp độ thường gặp ( bây giờ là 4 rồi nhé):

PA+: Chống tia UVA 40-50%

PA++: Chống tia UVA 60-70%

PA+++: Chống tia UVA 90%

Tóm lại về PA, chỉ số càng cao thì khả năng bảo vệ da của bạn trước tia UVA càng lớn.

Chỉ số Broad- Spectrum là gì?

Có rất nhiều sản phẩm kem chống nắng không có chỉ số PA, vậy có nghĩa là da bạn không được bảo vệ trước tia UVA? Đừng lo lắng, hãy xem xem trên sản phẩm chống nắng ấy có ghi chữ “Broad- Spectrum” không nhé.

Với những sản phẩm chống nắng có SPF lớn hơn 15 có ghi chữ Broad Spectrum- Quang phổ rộng trên bao bì thì được FPA công nhận đều có khả năng bảo vệ da khỏi 2 tia UVA và UVB. Nên khi quyết định mua 1 sản phẩm chống nắng, nếu không có PA+ nhưng có SPF và Broad Spectrum thì bạn cứ tạm hiểu là em ý đủ điều kiện để “ chống nắng” cho bạn rồi nhé.

Chọn kem chống nắng có chỉ số SPF bao nhiêu là tốt?

Hầu hết người tiêu dùng thường mắc phải sai lầm trong việc chọn kem chống nắng, khi nghĩ rằng chỉ số SPF cao sẽ bảo vệ da mạnh hơn. Bởi vì trên thực tế, chỉ số SPF càng cao thì khả năng bảo vệ da khỏi tác hại xấu của ánh nắng mặt trời càng lâu. Khi chọn kem chống nắng sai không những không đạt hiệu quả chống nắng tốt, mà còn khiến da bị tổn thương.

Bởi vì, kem chống nắng có chỉ số chống nắng SPF cao thường tập trung vào việc chống UVB+ hơn là UVA, cùng với đó thời gian chống nắng của kem chống nắng SPF trên 60 cũng không cao hơn loại SPF 50 là bao. Đồng thời, khi độ SPF càng lớn, thì khi thoa kem sẽ lưu trên da càng lâu, dễ gây bít lỗ chân lông và làm da bị tổn thương, từ đó nhanh chóng xuất hiện các dấu hiệu lão hóa.

Các chuyên gia da liễu khuyên bạn nên dùng các loại kem chống nắng có chỉ số từ SPF 30 đến SPF 60. Những sản phẩm có chỉ số chống nắng SPF nhỏ hơn 30 sẽ chỉ làm tiêu hao túi tiền của bạn và mang lại hiệu quả không như mong đợi. Các chỉ số SPF rất cao (60 - 100) chỉ nên sử dụng ở những vùng da đặc biệt như đang điều trị nám hay dị ứng ánh nắng.

Với công việc phải thường xuyên đi ra ngoài nắng và ở trong thời gian dài, mình nghĩ rằng bạn nên sử dụng loại kem chống nắng có chỉ số SPF từ 50 - 60.

Cách sử dụng kem chống nắng?

Không có một loại kem chống nắng nào bảo vệ bạn 100% khỏi cả toàn bộ quang phổ UV và dưới ánh nắng mặt trời, việc bạn ra mồ hôi, đánh lại phấn, da bạn dầu, …sẽ làm ảnh hưởng đến khả năng bảo vệ của kem chống nắng. Vì thế không phải bạn cứ bôi một lần là xong, đặc biệt nếu bạn ở ngoài trời nắng như ra bãi biển. Quy tắc thường là, nếu bạn ở ngoài trời thì 2 tiếng bôi lại một lần, nếu bạn toát mồ hôi nhiều hay lau mặt thì thời gian sẽ ngắn hơn.

Nếu trên vỏ kem chống nắng ghi Water resistant không có nghĩa là bạn có thể đi bơi hay toát mồ hôi thoải mái, Water resistant chỉ có nghĩa là bạn có thể ở dưới nước tầm 40 phút trước khi KCN của bạn mất hoàn toàn tác dụng

Tất cả các con số nói (thời gian, SPF, PA) trên chỉ đúng khi bạn sử dụng đủ nhé. Rất nhiều bạn không bôi đủ KCN, ban cứ tưởng tượng là bình thường bạn bôi serum chẳng hạn chì cần vài giọt bé như hạt đậu cho cả mặt thì bây giờ bôi kem CN cho mặt cũng cần ít nhất là lượng kem bằng cả cái ngón tay bạn. Hoặc như thế này, chỉ để bôi mặt bạn cần tầm 2 ml sản phẩm, nghĩa là chai KCN 50 ml của bạn, chỉ dùng được tầm chưa đầy 1 tháng.

Hi vọng qua bài viết này, bạn sẽ có cái nhìn tổng quan hơn về kem chống nắng và có những lựa chọn đúng đắn nhất để bảo vệ làn da của mình nhé! Chúc các bạn luôn xinh đẹp!